เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

บุคคลทั่วไป
มีใครเคยลองใช้ netbean กับ eee แล้วเป็นไงบ้างครับ
Guest_บุคคลทั่วไป
กำลังตัดสินใจจะซื้อ asus eee อยู่อ่ะครับ เนื่องจากใช้งานส่วนใหญ่ต่อ internet ตอบ mail, program office, project เป็นหลัก
แต่บางครั้งอาจต้องมีการ code java ใช้ netbean นอกสถานที่บ้างไม่ใช่งานหลัก (กลับถึงบ้านก็จะใช้ pc เป็นหลักครับ) แต่เนื่องจาก netbean กิน resource อยู่พอสมควรเลยอยากสอบถามดูก่อนว่ามีใครเคยลองแล้วใช้งานได้ราบรื่นแค่ไหนครับ

หาก run netbean ได้ไม่ราบรื่นผมคงต้องไปมอง notebook ตัวเล็กล่ะครับ (เนื่องจากส่วนตัวให้ความสำคัญเรื่องขนาด+นน.มาก) ซึ่งราคาเหยียบ 6 หมื่นทั้งนั้น ถ้า eee ตอบสนองการใช้งานของผมได้ก็คงจะลงเอยที่ตัวนี้ล่ะครับ

โพสเมื่อ : 17/12/2007 19:02
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มีใครเคยลองใช้ netbean กับ eee แล้วเป็นไงบ้างครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ไม่เคยใช้ netbean ซะด้วย แต่เชื่อว่าน่าจะใช้ได้ อาจต้องเพิ่มหน่วยความจำให้เป็น 1 หรือ 2 GB หากยังช้าๆ ก็อาจต้องปรับ CPU speed ให้วิ่งเต็มๆ 900 MHz ดู ขนาดเกมส์สามมิติก็ยังเล่นได้หลายเกมส์อยู่เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 17/12/2007 21:49

Re: มีใครเคยลองใช้ netbean กับ eee แล้วเป็นไงบ้างครับ
มือสมัครเล่น
28/11/2007 0:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
ผมใช้
- J2SE 6 Update 3 + Netbeans 6.0 + Mysql 5.0
- J2SE 6 Update 3 + Eclipse Europa + Android
ติดตั้งลงบน External Harddisk ครับ

Ram 512 Mb + Virtual Memory 256 Mb ก็ทำงานได้แล้วครับ ลองเอาโปรเจคมา Compile ดูแล้ว ความเร็วพอยอมรับได้ครับ ระหว่าง Coding ตัว Auto Syntax ตอบสนองได้ปกติดีครับ ปัจจุบันเปลี่ยน Ram เป็น 1 GB ไม่ใช่ Virtual Memory ก็เร็วขึ้นพอสมควร
เวลาทำงานผมปรับ Resolution เป็น 800*600 Set Windows ต่างๆ ใน Netbeans IDE ให้เป็น Auto Hide ครับ ช่วยให้วาด BPEL Diagram ได้ง่ายขึ้นครับ

ใน Netbeans 6.0 จะให้ App Server เป็น GlassFish มาด้วยชึ่งกินทรัพยากรระบบมาก แนะนำให้ใช้ Apache Tomcat จะเหมาะสมกว่าครับ

ปกติผมจะทำงานบน PC และ Upload project file ไปยัง eeePC ที่ Set เป็น web server หรือ App Server อยู่แล้ว เมื่อไปถึง Site งาน ก็ต่อเข้าเครือข่าย และ Config Database Server เพิ่มเติมและ ให้เครื่องลูกข่ายทดสอบใช้งานเบื้องต้น ถ้าโอเคก็ย้าย project file ไปยัง Server ตัวใหญ่ แต่ถ้าต้องแก้ไข ผมก็ใช้เครื่อง PC แถวนั้น Remote ไปยัง eeePC เพื่อแก้ไข Code ได้เลยครับ

สรุปว่าทำงานได้จริง ถ้ารับขนาดของจอภาพและขนาดของ Keyboard ได้ก็ไม่มีปัญหาครับ

ข้อจำกัดมีอยู่แล้วครับ สำคัญตรงเลือกให้ตรงกับความต้องการและการใช้งานครับ

รายละเอียดที่ผมใช้งานอยู่ในปัจจุบัน
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=1038&forum=15

โพสเมื่อ : 17/12/2007 22:44
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ดีเลยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
แต่ดูแล้วผมต้องหา USB external hardisk อีกตัวสำหรับลง develop tools และอาจจะเล็งตัว 8GB ราคาสูงกว่า 4GB อยู่ 4,000 แต่ได้ ram 1GB เลย(ไม่รู้ว่าปกติ up ram กันราคาเท่าไหร่) กับมี Modem ติดมาด้วย

โพสเมื่อ : 18/12/2007 0:00

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เปลี่ยนแรม 1 GB ประมาณ 1000 บาทครับ รุ่น 8 G ไม่มีโมเด็มเหมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 18/12/2007 0:24

[ค้นหา ขั้นสูง]