เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 2 (3)

Re: มาลองลง Mac OS X Leopard กันเถอะ (Step-by-Step พร้อมภาพประกอบ)
มือใหม่
17/2/2009 23:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
อยากถามพี่ๆว่า ผมใช้wind u100ลงos x ใช้aircardต่อเน็ตไงอ่ะครับ ผมใช้aircad ของ hutchครับ

โพสเมื่อ : 8/3/2009 1:13
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มาลองลง Mac OS X Leopard กันเถอะ (Step-by-Step พร้อมภาพประกอบ)
มือสมัครเล่น
16/4/2009 14:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
hp mini 1001tu
intel atom 1.6 ram2048 60G
ลงแบบนี้ได้ป่าว

ผมลองทำตาม แบ่ง partition ตามข้างบนแป๊ะ เก็บไฟล์ที่เซฟมาไว้ใน flash drive แตกในนั้น แล้วทำตาม พอรีสตาร์ท

มันบอกว่าไม่เจอ partition ใดๆ อะไรประมาณนั้นอ่ะ

แก้ไขไงครับ

โพสเมื่อ : 23/4/2009 14:22
Transfer the post to other applications Transfer

20/5/2009 12:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 25
อ้างถึง:

joygun เขียนว่า:
hp mini 1001tu
intel atom 1.6 ram2048 60G
ลงแบบนี้ได้ป่าว

ผมลองทำตาม แบ่ง partition ตามข้างบนแป๊ะ เก็บไฟล์ที่เซฟมาไว้ใน flash drive แตกในนั้น แล้วทำตาม พอรีสตาร์ท

มันบอกว่าไม่เจอ partition ใดๆ อะไรประมาณนั้นอ่ะ

แก้ไขไงครับ

ลงได้ครับ แต่เท่าที่รู้มา เสียงจะไม่ออกเลย ทั้งทางลำโพง ทั้งแจ๊คหูฟัง ไม่รู้เว่าเค้าหาทางแก้ไขปัญหานี้ได้หรือยััง วิธีการลง ค้นหาในเน็๋ตดูนะมีคนบอกวิธีลงแบบเป็นขั้นตอนๆ ทีแรกจะซื้อตัวนี้แล้วเพราะสวยดี แต่เสปครับไม่ได้ ครับ Ram กับ HDD ต้องรื้อ คีย์บอร์ดออดมา และ HDD เป็นขนาดเล็กที่ไม่ใช่ 2.5 นิ้วทั่วไป ต้องไปอัพที่ ศูนย์เอา

จากการศึกษา เพราะตั้งใจจะหาเครื่องเล็กๆไว้พกพา+ไม่ชอบใช้Windows+ไม่ชอบของแพง(MacbookAIR)คือไม่มีตั้งค์ ก็เลยสรุปว่า ลงตัวที่ wind U100

จากการที่ได้ใช้งานจริงจัง เพิ่งลงเสร็จไปไม่กี่วันนี้เอง ก็ได้ผลเป็นที่น่า "ประทับใจมากที่สุด"

ผมว่าลองตัดสินใจใหม่ หามาครอบครองให้ได้นะถ้าจะเล่น osx ด้วยเนตบุ๊ค แบบไม่ติดปัญหาอะไรต้อง ตัวนี้เลยครับ สมบูรณ์แบบที่สุดแล้วล่ะครับ

hp mini 1001tu ลงได้แต่จะกลายเป็นใบ้ เล่นคอมไม่มีเสียง คงไม่มีใครชอบ เพราะบางทีก็ต้องเอามาฟังเพลง ดูหนัง นี่เน๊อะ

โพสเมื่อ : 22/5/2009 10:16

20/5/2009 12:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 25
อ้างถึง:

knombanana เขียนว่า:
อยากถามพี่ๆว่า ผมใช้wind u100ลงos x ใช้aircardต่อเน็ตไงอ่ะครับ ผมใช้aircad ของ hutchครับ

เท่าที่จำได้ เป็น USB Aircard ป่ะครับ...มันมีโปรแกรมให้ต่อเนตนะ เวลาเสียบเจ้าตัวนี้กะเครื่อง จะมีโปรแรกมออกมาให้ setup อัตโนมันติ แต่ ใช้กับ Windows เท่านั่น.... ลองโทรถามศูนย์ดูนะครับว่ามี โปรแกรมที่ใช้ HUTCH กับเครื่อง MAC หรือเปล่า????? ถ้ามีก็แหล่มเลย แต่ถ้าไม่มี อันนี้ คิดหนักครับ ขอให้โชคดีนะครับ

โพสเมื่อ : 22/5/2009 10:22

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ ผมซื้อแผ่น MAC OS X Leopard 10.5.2 เขาบอกว่าสำหรับ intel ลงได้ ผมลงเสร็จรอจน Restrat เรียบร้อยทุกอย่าง หน้าจอตรงกลางโชว์ กรอบสี่เหลี่ยมแล้วเขียนว่าให้ผม Restart ผมพยายามหลายรอบแล้วก็ขึ้นเหมือนเดิม ผมใช้ Aspire One A150 ครับช่วยหน่อยนะครับ ผมไม่รู้จริงๆครับ

โพสเมื่อ : 8/7/2009 22:10

มือใหม่
15/7/2009 10:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1
>คลิ๊กที่ Utility
-เลือก diskutility
-ทำการเลือก partition ฮาร์ทดิสค์ ที่จะติดตั้ง โดยเลือกเป็น mac...(Journaled) แล้วทำการ erase
erase เสร็จแล้วปิดแท็บนี้

ถึงตรงนี้อ่ะครับ แต่เหมือนมันไม่เห็น HDD ต้องทำไงครับ ลงบน HDD เปล่าเลยนะ เป็น fat32 แล้วด้วย

ใช้ acer 4535G AMD

โพสเมื่อ : 15/7/2009 10:24

แก้ไขโดย nexcellene เมื่อเวลา 15/7/2009 14:09:34
แก้ไขโดย nexcellene เมื่อเวลา 15/7/2009 16:05:43

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

14.มาถึงหน้าที่ให้เลือก Partition ที่จะติดตั้ง ให้เข้าไปที่ Utilities และเลือก Disk Utility...
Open in new window

15.ทางซ้ายมือ ให้เลือกที่ Partition ชื่อ "OS X" แล้วคลิกที่แท็ป Erase ด้านบน
จากนั้นเลือก Volume Format เป็น "MAC OS extended (journaled)" แล้วกดที่ปุ่ม "Erase..." รอซักครู่จึงเสร็จ

อันนี้ผมติดตรงที่ว่า ถ้าเราเลือก partition --> earse แล้วมันไม่สามารถที่จะ mount ได้ครับหลังจากที่ format และก้ไม่แน่ใจว่ามัน format สมบูรณ์หรือไม่ครับ

อ้างถึง:

16.จากนั้นออกจากโปรแกรม Disk Utility... แล้วมาเลือก Partition "OS X" ที่ได้จัดการไปตะกี้นี้ แล้วกด Continue

17.ที่หน้า Install Summary ให้กดที่ปุ่ม Customize แล้วเข้าไป uncheck ติ๊กออก ที่หัวข้อ Kernel ตามรูป แล้วกดปุ่ม Done

18.จากนั้นจะเข้าการ Installing ก็นั่ง รอ ร๊อ รอ ไป ประมาณ 20 นาทีได้ครับ จนกระทั่งเสร็จ ก็เย่... Restart ครับ

ระหว่างที่มันกะลัง calculate ว่าจะใช้เวลาเท่าไหร่มันก็ฟ้องมาบอกว่า ทำไม่สำเร็จ เพราะไม่สามารถที่จะ copy some file to /volume/osx ได้ครับ

ปล. ผมข้ามส่วนที่ format นะครบ เพราะว่าถ้า format แล้วจะไม่สามารถ mount partition ได้ครับ

ปล. สอง ผมใช้ lenovo s10-2 นะครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 19/7/2009 2:52

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ลงได้แล้วครับ

โพสเมื่อ : 22/7/2009 23:15

20/9/2008 17:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
ช่วยด้วยครับ ผมลงใน 1000H ได้ถึงขั้นตอนที่ 10
พอเลือก mac os system แล้ว มันก็ขึ้นตัวอักษร

H08B2C78
]-08B2C7A
=08B2001
}*!0900DB78
=0900007E
Y

แบบนี้แหละครับ กดอะไร พิมพ์อะไรไม่ได้ซักอย่าง
ไม่รู้ต้องไปแก้ตรงไหนเหรอครับ

ปล.หลังจากขึ้นหน้าจอนั้นแล้วพอเข้า xp ใหม่
Drive F ที่เป็น installerก็จะหายไปด้วยน่ะครับ 'งงมากไม่รู้เกิดจากสาเหตุอะไร

โพสเมื่อ : 8/8/2009 19:50

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
มันขึ้นว่า
no hfs partition found
ทำไงแก้ครับตอบด่วน

โพสเมื่อ : 10/8/2009 0:57

มือใหม่
21/2/2008 15:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ผมลองลงกับ toshiba nb200
ดังนี้ ใช้ -Ideneb1.51.1057 ไม่ผ่านครับ
-Kalyway 10.5.2 DVD Intel_Amd (sse2/sse3) EFI V8 อันนี้ boot ผ่าน แต่ลงโปรแกรมเสร็จ(รอนานมากๆๆ) เกือบ 1 ชั่วโมง ทำตามกระทู้แนะนำ ติ้ก kenel ออกอย่างเดียว พอลงเสร็จ มัน boot เครื่องเลย ไม่มีขึ้น install succesfull หลังจากนั้นก็ boot เข้า winxp เลย
-ลอง ติ้ก intel 850gma install แล้ว แจ้งว่าผิดพลาดลงต่อไม่สำเร็จ

ปล. ผมแบ่ง partition 4 อัน boot ผ่าน ext. DVD-rom
c: winxp ntfs
D: MAC-OSX fat32
E : Storage ntfs
F : recovery windows(มากับเครื่อง)
G: SD card 4 gb

โพสเมื่อ : 14/8/2009 12:40

มือใหม่
5/10/2009 19:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
ถ้ามี winxp อยู่แล้วไม่ต้อง format ครับ ลงได้เลยครับ ผมลองมาแล้ว

มีอีกนิดนะครับ ถ้าติดหลัง install เสร็จแล้วโดยมี message error: HFS+ partition error

ซึ่งเป็นจาก MBR ไม่สมบูรณ์

ให้ต่อและ boot จาก external drive dvd ด้วยแผ่น msiwindosx86 (จาก iso ใช้ nero burn)

ตอนจะเข้า installation อีกครั้งที่ partition ให้เลือก terminal แล้วเขียนคำสั่ง

fdisk -u /dev/disk0

จะมีคำถามว่าจะเขียน MBR ใหม่หรือไม่

แล้วตอบ yes ครับ แค่นี้ก็ boot ได้แล้วครับ ตอนแรกผมงมอยู่ตั้ง 2 คืนแนะครับ

เลยขอเอามาแบ่งปันนะครับ

โพสเมื่อ : 11/10/2009 21:17

25/10/2008 15:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
วีธีแก้บูทไม่ขึ้นอีกวิธีนะครับ ลงวินโดว์ใหม่ครับ หรือ repair วินโดว์ แล้วก็จะบูทได้ครับ จะขึ้นให้เลือก window xp กับ mac osx ครับ

โพสเมื่อ : 17/10/2009 21:36

มือใหม่
24/10/2009 23:24
กลุ่ม:
สมาชิก
ถามหน่อย ลง OSX MAC นี่

แรม 1 GB ลงๆได้เป่าหรือมานน้อยไปต้อง 2 GB ถึงลงได้คับ

10.5.4

10.5.6

ต่างกันอย่างไงช่วยอธิบายๆงงก รู้แต่ ลง 10.5.4 ก้อใช้ได้

อัพเปง 10.5.6 มันดีอย่างไง

แล้ว OSX ลื่นกว่าใช้ XP อีกหรือ มันจะเปงการทรมานเครื่องไปไหม

กลัวเสียไหม เปงห่วงน้องวินดี้

โพสเมื่อ : 31/10/2009 4:38

มือใหม่
21/10/2009 1:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
อ้างถึง:

nong011 เขียนว่า:
อ้างถึง:

14.มาถึงหน้าที่ให้เลือก Partition ที่จะติดตั้ง ให้เข้าไปที่ Utilities และเลือก Disk Utility...

15.ทางซ้ายมือ ให้เลือกที่ Partition ชื่อ "OS X" แล้วคลิกที่แท็ป Erase ด้านบน
จากนั้นเลือก Volume Format เป็น "MAC OS extended (journaled)" แล้วกดที่ปุ่ม "Erase..." รอซักครู่จึงเสร็จ

อันนี้ผมติดตรงที่ว่า ถ้าเราเลือก partition --> earse แล้วมันไม่สามารถที่จะ mount ได้ครับหลังจากที่ format และก้ไม่แน่ใจว่ามัน format สมบูรณ์หรือไม่ครับ

อ้างถึง:

16.จากนั้นออกจากโปรแกรม Disk Utility... แล้วมาเลือก Partition "OS X" ที่ได้จัดการไปตะกี้นี้ แล้วกด Continue

17.ที่หน้า Install Summary ให้กดที่ปุ่ม Customize แล้วเข้าไป uncheck ติ๊กออก ที่หัวข้อ Kernel ตามรูป แล้วกดปุ่ม Done

18.จากนั้นจะเข้าการ Installing ก็นั่ง รอ ร๊อ รอ ไป ประมาณ 20 นาทีได้ครับ จนกระทั่งเสร็จ ก็เย่... Restart ครับ

ระหว่างที่มันกะลัง calculate ว่าจะใช้เวลาเท่าไหร่มันก็ฟ้องมาบอกว่า ทำไม่สำเร็จ เพราะไม่สามารถที่จะ copy some file to /volume/osx ได้ครับ

ปล. ผมข้ามส่วนที่ format นะครบ เพราะว่าถ้า format แล้วจะไม่สามารถ mount partition ได้ครับ

ปล. สอง ผมใช้ lenovo s10-2 นะครับ

ขอบคุณครับ

อาการเดียวกันเลยครับไม่ทราบว่าแก้ไขยังไง

โพสเมื่อ : 4/11/2009 14:29

มือใหม่
13/9/2009 16:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
ไม่ทราบว่า วิธี up ให้เป็น 10.6 มารึยังครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2009 13:39

มือใหม่
13/9/2009 16:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง จนถึงข้อที่ 19 restart แล้ว ขึ้นจอดำ มี 3 ที่หัวมุมของจอ แล้วก็เงียบ ไม่ทราบว่าต้องแก้อย่างไร ช่วยทีครับ

โพสเมื่อ : 11/11/2009 13:44

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 12/12/2009 3:07

มือใหม่
26/2/2010 10:42
กลุ่ม:
สมาชิก
ลงได้แล้วครับ แต่อยากรู้ว่า หน้าจอมันเป็น 800*600 อะคับ
ซึ่งจอผม เป็นแบบไวสกรีน การ์ดจอ nvidia 8400 มันทำให้ภาพยืด
อะคับ ปรับก็ไม่ได้ มีให้เลือกแค่ 800*600 ไม่ทราบว่าอย่างนี้ จะหาไดรเวอร์ ได้จากที่ไหนบ้างครับ หรือว่าต้องทำไงครับ

โพสเมื่อ : 26/2/2010 10:48

มือใหม่
31/5/2010 20:04
กลุ่ม:
สมาชิก
2.SoundOutput
http://www.sendspace.com/file/xo8b84

โทษนะคับ ลิ้งที่ให้มาโหลดไม่ได้แล้วคับ ช่วยแก้ไขที

เสียบหูฟังก็แล้วแต่เสียงทำไมออกตัวเครื่องซะงั้น ช่วยทีครับ

โพสเมื่อ : 31/5/2010 20:10

[ค้นหา ขั้นสูง]