เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: มาลง Windows7 ด้วย USB Flash drive กันครับ
มืออาชีพ
23/1/2008 20:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 316
เอาวิธีผมไหมครับ ไว้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งในการทำ windows7 ลง flash drive
โปรแกรมและอุปกรณ์ที่ต้องเตรียม
1. โปรแกรม UltraISO(ติดตั้งให้เรียบร้อยนะครับ)
2. Image ของ windows7
3. Flash drive ความจุ 4 กิ๊กขึ้นไป

วิธีการ
1. format flash drive ด้วย tools ของ windows(เอาแบบพื้นๆไปเลย) ให้ file system เป็น fat32(format เสร็จไม่ต้องเอาออก เพราะเดี๋ยวก็ใช้งานต่อ)
2. เปิด image windows7 ด้วยโปรแกรม ultraiso
3. ที่ menu bar ด้านบน เลือก bootable>write disk image...
4. ตรง disk drive ให้เลือก flash drive ที่ต้องการ
5. ที่เหลือไม่ต้องกำหนดค่าเพิ่ม ให้กดปุ่ม write ไปเลย รอสักพัก จะได้ flash drive ที่สามารถติดตั้ง windows7 ได้
6. เอาไปลงกับเครื่อง pc หรือ netbook/notebook ดูครับ

โพสเมื่อ : 12/8/2009 7:53
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มาลง Windows7 ด้วย USB Flash drive กันครับ
มือใหม่
14/9/2009 17:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8

โพสเมื่อ : 19/9/2009 9:10
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
11/8/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ผมลองตามกระทู้นี้แล้ว ใช้ได้ครับ ก็ง่ายดี แค่Ghost ตัวที่เข้าใจว่าเอามาช่วยให้บูตได้ แล้วก็ ใช้ โปรแกรม demon tool เปิดไฟล์ iso แล้วcopy ใส่ แฟลชไดร์ดื้อๆเลย ตัวที่ใช้ก็ เป็นwin7 tiny ตัวที่แจกข้างบนครับ ก็ง่ายดี แต่วิธีอื่นๆ ลองแล้ว ยังไม่สำเร็จครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาเรื่องไดร์เวอร์ ครับ ใครพอจะแนะนำได้บ้าง
ผมใช้ น้องวัน 110 8G เดิมๆ แบ่ง2 พาร์ติชัน เป็น XP กับ WIN7 ครับ

โพสเมื่อ : 5/10/2009 23:47

มือใหม่
18/7/2009 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
อ้างถึง:

touch_meow เขียนว่า:
ผมลองตามกระทู้นี้แล้ว ใช้ได้ครับ ก็ง่ายดี แค่Ghost ตัวที่เข้าใจว่าเอามาช่วยให้บูตได้ แล้วก็ ใช้ โปรแกรม demon tool เปิดไฟล์ iso แล้วcopy ใส่ แฟลชไดร์ดื้อๆเลย ตัวที่ใช้ก็ เป็นwin7 tiny ตัวที่แจกข้างบนครับ ก็ง่ายดี แต่วิธีอื่นๆ ลองแล้ว ยังไม่สำเร็จครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาเรื่องไดร์เวอร์ ครับ ใครพอจะแนะนำได้บ้าง
ผมใช้ น้องวัน 110 8G เดิมๆ แบ่ง2 พาร์ติชัน เป็น XP กับ WIN7 ครับ

confirm

โพสเมื่อ : 6/10/2009 13:55

มืออาชีพ
11/8/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
อ้างถึง:

touch_meow เขียนว่า:

ฮ่าๆๆ สมน้ำหน้า อยากโง่ดีนัก นั่งถามอากู๋ ตั้งหลายวัน หาDRIVER ใช้ได้มั่งไม่ได้มั่ง วันนี้ลองต่อเน็ตด้วยWIN 7 ให้มันอัพเดตเอง ได้หมดเลย รู้งี้ทำไปตั้งนานแล้ว ขนาดในเว็บ trendypda ก็บอกกันปาวๆ ว่ามันจะหาให้เองก็ไม่เชื่อ ขออนุญาติเอาหัวโขกหมอนซัก2-3ทีเถอะ เอิ๊กส์

โพสเมื่อ : 8/10/2009 21:23

[ค้นหา ขั้นสูง]