เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

แทน
จะถอย Eee แล้วแต่มีคำถามจะมาถามหน่อยครับช่วยตอบหน่อยนะครับ
Guest_แทน
คือว่ากำลังจะถอยEee Pc 701 อยู่ครับ แต่ว่ามีคำถามเกี่ยวกับตัวเครื่องเยอะเลยแล้วต้องการคำตอบแบบฟันธงเลยนะครับ เริ่มเลยแล้วกัน
1.ความเร็วcpuได้ที่เท่าไหร่กันแน่ครับ663หรือ900 ถ้าไม่ลงbiosใหม่แบบมากับเครื่องที่ออกจากโรงงานแบบไม่ปรับแต่งอะไรเลย
2.ถ้าความเร็วได้ที่663จะทำยังไงให้ได้900 ต้องลงbiosตัวไหนยังไงเพราะว่ามันเยอะเหลือเกิน
3.Eee สามารถอ่านการ์ดแบบใดได้บ้างแล้วควรใช้แบบไหน
4.SD Card ควรใช้แบบไหนเพราะว่ามันมีทั้งแบบKingston High Sped 120X(17-20MB/Sec.) กับ Kingston SDHC High-Capacity Speed 4MB/sec แบบไหนดีกว่ากันแบบไหนที่เร็วกว่ากัน
5.จากข้อ4ถ้าใช้การ์ดรีดเดอร์จะเร็วเหมือนกับใช้โอนถ่ายข้อมูลจากคอมรึป่าว
6.แล้วเครื่องรุ่นที่มีกล้องกับไม่มีกล้องราคาเท่ากันรึป่าว แล้วอุปกรณ์ที่แถมมามีอะไรบ้าง

โพสเมื่อ : 26/1/2008 21:11
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Re: จะถอย Eee แล้วแต่มีคำถามจะมาถามหน่อยครับช่วยตอบหน่อยนะครับ
Guest_บุคคลทั่วไป
เครื่องใช้cpu900แต่ไบออสล๊อกบัสไว้ที่600เพื่อประหยัดไฟและลดความร้อน
ถ้าอัพเกรดไบออส หรือใช้โปรแกรม เพิ่มบัส จะใช้เต็มสปีทได้ แต่ไม่ใช่ทุกตัวที่จะเต็มสปีทโดยไม่แฮ้งค์ ผมดันได้750ก็ไม่เสถียรแล้ว เครื่องเทสบางเครื่องcpuที่ไส่มาแค่800ก็มี..
ช่องอ่านการ์ดอ่าน sd mc msได้ แบบความจุสูงก็ใช้ได้ แต่การ์ดเก่าๆพวก128M ของผมอ่านไม่ได้ พวกการ์ดSDHCยังมีปัญหาเรื่องความเร็ว

รุ่นไม่มีกล้องถูกกว่า แต่แบทก็อ่อนกว่าด้วย ถ้ายอมรับได้ ก็คุ้มกว่า

โพสเมื่อ : 26/1/2008 22:42
Transfer the post to other applications Transfer

Re: จะถอย Eee แล้วแต่มีคำถามจะมาถามหน่อยครับช่วยตอบหน่อยนะครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อ้างถึง:

แทน เขียนว่า:
คือว่ากำลังจะถอยEee Pc 701 อยู่ครับ แต่ว่ามีคำถามเกี่ยวกับตัวเครื่องเยอะเลยแล้วต้องการคำตอบแบบฟันธงเลยนะครับ เริ่มเลยแล้วกัน
1.ความเร็วcpuได้ที่เท่าไหร่กันแน่ครับ663หรือ900 ถ้าไม่ลงbiosใหม่แบบมากับเครื่องที่ออกจากโรงงานแบบไม่ปรับแต่งอะไรเลย
2.ถ้าความเร็วได้ที่663จะทำยังไงให้ได้900 ต้องลงbiosตัวไหนยังไงเพราะว่ามันเยอะเหลือเกิน
3.Eee สามารถอ่านการ์ดแบบใดได้บ้างแล้วควรใช้แบบไหน
4.SD Card ควรใช้แบบไหนเพราะว่ามันมีทั้งแบบKingston High Sped 120X(17-20MB/Sec.) กับ Kingston SDHC High-Capacity Speed 4MB/sec แบบไหนดีกว่ากันแบบไหนที่เร็วกว่ากัน
5.จากข้อ4ถ้าใช้การ์ดรีดเดอร์จะเร็วเหมือนกับใช้โอนถ่ายข้อมูลจากคอมรึป่าว
6.แล้วเครื่องรุ่นที่มีกล้องกับไม่มีกล้องราคาเท่ากันรึป่าว แล้วอุปกรณ์ที่แถมมามีอะไรบ้าง

1. ความเร็ว 630 MHz ครับ
2. แฟลช bios เวอร์ชั่น 0511 แล้วปรับเป็น 900 MHz ได้ การเพิ่มความเร็วโดย bios จะประสบความสำเร็จได้มากกว่าจากซอฟท์แวร์ เพราะจะเพิ่มไฟเลี้ยง cpu ด้วย จากนั้นให้แฟลชเป็นเวอร์ชั่น 0703 ก็จะได้ bios ที่เป็น official แต่ทำงานที่ 900 MHz ไปตลอด ไม่ต้องไป overclock เอง
3. อ่าน sd card และ mms, rs mmc ได้ พวก minisd หรือ microsd ก็ได้ถ้าใส่ sd card adapter ส่วน sdhc จะมีปัญหาการเขียนอ่านช้า
4. แนะนำเป็น hispeed ดีกว่า
5. ถ้าใช้ card reader ช่วย จะใช้ sdhc ก็ได้ ความเร็วจะไม่ตก
6. แหม หากราคาเท่ากัน ใครจะซื้อรุ่นไม่มีกล้อง รุ่นมีกล้องจะแถมซองเพิ่มขึ่้นมา

โพสเมื่อ : 27/1/2008 0:05

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับสิ้งเดือนนี้ไปถอยแน่ครับ

โพสเมื่อ : 27/1/2008 12:14

[ค้นหา ขั้นสูง]