เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

AAO 110 เปลี่ยนเป็น Windows 7 แล้ว ช่อง SD Card ไม่ทำงานครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
สวัสดีครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ เนื่องจกว่าใช้ AAO 110 อยู่ จนกระทั่งไปโทกับช่างอ้นเปลี่ยนเป็น HDD ซึ่งวิ่งฉิวมากครับ ใช้ได้มาสักพักอยากลง Windows 7 เลยจัดการลงระบบปฎิบัติการเอง ซึ่งก็ไม่มีปัญหาอะไรใช้ได้ดี สมบูรณ์มากมายแต่ปัญหาคือตรงช่องที่ใส่ SD Card ในตัวเครื่องน่ะครับปรากฎว่าพอใส่การืดเข้าไปมันกลับไม่ทำงานมองไม่เห็น drive ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร เป็นเพราะว่าไม่มี driver หรือเป็นเพราะว่ามันไม่ support กับ windows 7 ครับ แล้วจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร ขอผู้รู้ช่วยอธิบายตอบคำถามด้วยครับ แต่ประเด็นที่ว่าช่องเสียบ SD Card น่าจะเสียนี่คิอว่าไม่น่าจะใช่ครับเพราะเนื่องจากกว่าก่อนที่จะลง windows 7 นี่ยังใช้งานได้อยู่ พอเปลี่ยนเป็น windows 7 แล้วใช้งานไม่ได้เลย ทั้่งช่องด้านซ้ายและด้านขวา ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

@^_^@

โพสเมื่อ : 4/1/2010 10:45
Transfer the post to other applications Transfer

Re: AAO 110 เปลี่ยนเป็น Windows 7 แล้ว ช่อง SD Card ไม่ทำงานครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ตัว windows 7 ที่นำมาติดตั้งเป็นตัวเต็มหรือเปล่า หากเป็นตัวตัดอาจมีปัญหา ผมเอา windows 7 ultimate ตัวเต็มติดตั้งกับ A110 โมเหมือนกัน ก็สามารถใช้งาน SD card ได้ทั้งสองข้างปกติดีครับ

โพสเมื่อ : 4/1/2010 11:39

Re: AAO 110 เปลี่ยนเป็น Windows 7 แล้ว ช่อง SD Card ไม่ทำงานครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณพี่ kiat มากครับที่ให้คำแนะนำ ว่าแต่ว่าตัวเต็มหรือไม่เต็มนี่ดูจากตรงไหนอ่ะครับตรงที่ version หรืออะไรครับ เพราะแผ่นที่ติดตั้งมันเป็นแผ่น windows 7 ultimate แผ่นเดียว ไม่มีโปรแกรมอื่นๆ อยู่เลย แต่ตอนนี้ตั้ง auto windows update ไว้ไม่รู้ว่าจะช่วยได้บ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณพี่มากนะครับที่ช่วยมาตอบให้ จะได้ลองหาวิธีทำให้ใช้ได้ _/|\_

โพสเมื่อ : 4/1/2010 12:28
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
11/8/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
มาร่วมด้วยช่วยกัน
ของผมใช้win7ตัวตัด ตัวแรก ก็ไม่เห็น แต่ ตัวที่เป็น rev 1 อันนี้เห็นครับ
แต่ทั้งสองตัว ผมเอาไดร์เวอร์ ของ xp มาลงเพิ่มครับ ก็ใช้ได้ปกติ แต่จะลงตรงๆไม่ได้ครับ ต้อง คลิกขวา ที่ตัว setup แล้วเลือก property เลือก แถบ ที่เป็น compatible เลือก เป็น vista แล้วค่อยลงไดร์เวอร์ ตามปกติ ถ้ายังไม่ได้ ลองเลือก คอมแพทเทเบิล เป็น xp หรือ วิสต้า เซอร์วิสแพค 2 ประมาณเนี้ยแหล่ะครับ

โพสเมื่อ : 4/1/2010 20:30

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณพี่ๆ มากครับ ว่าแต่ตัว driver ของ A110 นี่ต้องใช้ตัวไหนครับ ชอบคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 5/1/2010 14:07

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
รู้สึกว่า Windowsจะมี Update Driver ให้เองเลยนะครับ รูสึกจะชื่อว่า Jmicron อะไรทำนองนี้ครับ

ลองดูที่รายการ Windows Update ครับ

โพสเมื่อ : 5/1/2010 22:55

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
ผมใช้ win7 อยู่ครับ

การ์ดเสียง การ์ดlan ไปโหลดจากเวบ realtekเลย
การ์ดจอไปโหลดจากไมโครซอฟท์เลย
ที่เหลือบางตัวเอาจากพวก netbookของacerบางรุ่นได้ครับ พวกaspire one 531 ได้ครับ และบางตัวเอาไดร์เวอร์ของvistaมาลงได้
touchpad โหลดจาก synaptics ได้เลย

โพสเมื่อ : 5/1/2010 23:58

มืออาชีพ
21/7/2008 22:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 114
ขอที่โหลดได้หรือไม่ครับ พอดีอยากเอามาลองบ้าง

โพสเมื่อ : 13/1/2010 19:27

[ค้นหา ขั้นสูง]