เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ใส่ xp tablet edition ดีมั้ย
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
คือว่าเพิ่งโม touch screen เสร็จเมื่อคืนนี้
ตอนนี้เลยคิดว่าจะเอา xp tablet edition มาใช้มันจะไหวมั้ย ดีกว่า xp ธรรมดายังไง

ใครพอจะรู้บ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสเมื่อ : 31/1/2008 13:51
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใส่ xp tablet edition ดีมั้ย
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
จุดเด่นน่าจะเรื่องการรับรู้ลายมือการเขียนภาษาอังกฤษ ไม่จำเป็นต้องใช้คีย์บอร์ดพิมพ์ ส่วนอื่นๆ คิดว่าน่าจะไม่แตกต่างกับ XP มากนัก

ไม่ลองไม่รู้ครับ หนับหนุน

โพสเมื่อ : 31/1/2008 15:55

บุคคลทั่วไป
Re: ใส่ xp tablet edition ดีมั้ย
Guest_บุคคลทั่วไป
มาสนับสนุนครับ ใช้ดียังไงมา โชว์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 1/2/2008 10:50
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เฮ้อ ไม่อยากเป็นคนแรกเลย แบบว่าการลง software ใหม่ในเครื่องที่กำลังใช้ได้ดี ๆ นี่ บอกตรง ๆ ว่า โค ตะ ระ เกลียดเลยครับ อิอิ

โพสเมื่อ : 1/2/2008 13:36

มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
ลองเลยครับ... หนับหนุน
ผมก็คิดจะลองอยู่นะ แต่มารอฟังผลก่อนละกัน แหะๆๆ

โพสเมื่อ : 1/2/2008 16:05

มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
อืม...ผมลองลง XP Tablet Edition แล้ว
ลองใช้งานดู รู้สึกว่ามันหน่วงเครื่องมากกว่า XP SP3 ที่ผมใช้อยู่ก่อนหน้าค่อนข้างเยอะเลย

แต่ที่สำคัญคือ ฟีเจอร์สำคัญที่ Tablet OS ควรทำได้ เช่น
- การหมุนหน้าจอแล้วทัชสกรีนปรับทิศทางตาม ไม่เวิร์ก หน้าจอหมุนแต่ทัชสกรีนตำแหน่งไม่ปรับตาม
- ระบบจดจำลายมือเขียน ใช้ภาษาอังกฤษ,จีน,ญี่ปุ่นโอเค ใช้ได้ดีเลย แต่ไม่มีของภาษาไทย
- Speech Recognition ใช้จริงๆจังๆไม่ค่อยเวิร์กเท่าไหร่ โดยเฉพาะเวลาเล่นในที่เสียงไม่เงียบ
- ออนสกรีนคีย์บอร์ด มันก็มีอยู่ใน XP อยู่แล้ว ต่างกันแค่มันติดกับหน้าจอได้ มีปุ่มเปลี่ยนภาษา และหน้าตาต่างกันนิดหน่อย นอกนั้นก็เหมือนๆกัน

พยายามปรับแต่งค่าให้ไม่หน่วงเครื่อง ก็ช่วยได้ในระดับนึง

โดยสรุปแล้ว ประโยชน์ที่ผมได้รับจากTablet Edition เมื่อเทียบกับ XP SP3 มันมีน้อยเกินไป เพื่อแลกกับความหน่วงเครื่อง

ตอนนี้กำลังลง XP SP3 ตัวเดิมกลับไปครับ

โพสเมื่อ : 3/2/2008 13:02

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ดูเหมือนจะลองพร้อมกัน ผมก็เพิ่งทำเมื่อวานนี้กำลังจะมาบอกพอดี ก็คล้าย ๆ กับของคุณ senee ครับ กำลังจะเอาออก ลงตัวเดิมอยู่เหมือนกัน

ผมว่าฟังก์ชั่นของ tablet มันได้ไม่ครบ ไม่ว่าจะเป็น hover ของ tablet ที่ touch screen ใช้ไม่ได้เพราะต้องแตะ แล้วก็ guesture เพราะเอา keyboard ขึ้นมาก็ทำไม่ได้ ส่วน speech reg นี่ไม่ได้ลอง แต่ผมชอบตรงที่แปลงลายมือเป็นตัวพิมพ์นี่แหละ สุดยอด

ผมว่าลง xp sp2 แล้วลง office onenote ก็น่าจะได้เหมือนกัน เวลาประชุมเราก็สามารถจดลงไปได้เลย เร็วและเท่ อิอิ

แต่ผมขอลอง nlite มันดูซักทีว่าโอเคมั้ย ถ้าไม่ work คงกลับมาเป็นตัวเดิม

โพสเมื่อ : 3/2/2008 13:29

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
สรุปว่า nlite ตัว tablet edition แล้วไม่ได้ มันไม่ยอมถามหาแผ่นสอง
พอหละ เสียเวลาเยอะแล้ว ผมคงกลับไปใช้ ตัว performance edition ตัวเดิมครับ

โพสเมื่อ : 3/2/2008 15:40

[ค้นหา ขั้นสูง]