เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

อยากเพิ่ม HDD ของเจ้า EEE PC 4G จะได้ไหมค่ะ
มือใหม่
15/1/2010 18:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ใช้เจ้า eee 4g มาเกือบ 2 ปี แล้วค่ะ
ที่ผ่านมาก็ไม่มีปัญหาอะไร
เพียงแค่อยากจะพิ่ม hdd จาก 4g เป็นสัก 80g แบบเพิ่มด้านในคือเอาตัว 4g ออก
แล้วเอาตัวใหม่ใส่เข้าไปจะได้ไหมค่ะ
แล้วถ้าทำจะต้องทำที่ไหนค่ะช่วยแนะนำร้านด้วยค่ะ
แล้วถ้าจะเพิ่มมากว่า 80g จำทำได้ไหม
ค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมานเท่าไหร่ค่ะ
รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะค่ะ

โพสเมื่อ : 4/9/2010 21:21
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากเพิ่ม HDD ของเจ้า EEE PC 4G จะได้ไหมค่ะ
มือสมัครเล่น
13/10/2008 13:22
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 75
eee 4g มันใข้ SSD ไม่ได้ใช้ HDD ครับ แถมเจ้า SSD ยังบัดกรีถาวรไว้กับ เมนบอร์ดด้วย

ถามว่าจะเปลี่ยนเป็น HDD จะได้ไม๊ เคยเห็น moder ชาวจีนทำได้ครับ ใช้ mini pci-e to sata บัดกรีเข้าไปในช่อง mini pci-e ที่ว่างอยู่ แล้วก็วาง HDD ไว้ใต้เครื่อง กลายเป็น eee แบบมีแท่นวางในตัว และต้องทำ config script ให้ HDD เป็น master อีก

ส่วนจะเพิ่ม SSD เข้าไป ก็พอจะทำได้ โดยบัดกรีเข้ากับช่อง mini pci-e ที่ว่างอยู่ หริอ เสียสละ ถอดไวไฟออก แต่ราคา mini pci-e ssd 64gb ก็แถวๆ $200 แล้ว ยังไม่รวมโอกาสสำเร็จ และล้มเหลว

วิธีที่ง่ายที่สุด คือใช้แฟรชไดรฟ์ต่อไว้ข้างใน แต่ราคาแฟรชไดรฟ์ 64gb ดีๆ ที่อัตรา write speed สูงๆ ก็พอๆ หรือหนักกว่า SSD อีก แต่ทำได้โดยไม่ยากเย็นครับ

โพสเมื่อ : 6/9/2010 10:22
16GB SDHC XP
Touch Screen Mod + 16GB Flash Drive + 2GB RAM
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากเพิ่ม HDD ของเจ้า EEE PC 4G จะได้ไหมค่ะ
มือใหม่
13/9/2008 11:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
ใช้เป็น HDD External มาต่อที่ USB น่าจะเป็นวิธีที่ประหยัดกว่า
แล้วก็ปลอดภัยต่อเครื่องมากกว่าวิธีใด ๆ ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 11/9/2010 19:39

มือใหม่
22/10/2011 8:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
เพิ่มได้ครับ แต่ต้องเป็นการเพิ่มด้านนอก อาจจะต้องแกะเครื่อง พอเสร็จก้อจะมีอุปกรณ์เพิ่มขึ้นมาใต้เครื่อง และแน่นอนว่าความสวยงามหายไปครับ

โพสเมื่อ : 24/2/2013 11:36

[ค้นหา ขั้นสูง]