เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สอบถามอาการเสียบลำโพงภายนอกไม่ดัง AOA 110
มือใหม่
จาก โตเกียว
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
ผมเอาน้องวันไปโมมา เปลี่ยน SSD 8 G เป็น HDD sata 2.5 160 G มา ก็ปรกติ ลง OS Windows 7 profeesinol ก็ลงได้ไม่มีปัญหา เสียงลำโพงในตัวปรกติ แต่ติดที่ว่าลองเสียบลำโพงด้านข้าง....ไม่ดัง เห็นมีคนแนะนำว่าให้ลองลง Driver เสียงหรือยัง ผมก็ลงแล้วแต่ก็ไม่ตัดออกลำโพงภายนอก
แต่งตัว Software ที่มากับ driver เสียงก็แจ้งว่ามีการเสียบสายภายนอก(อันนี้แจ้งเฉพาะช่องไมค์นะครับ)แต่พอเสียบช่อง เสียง เงียบไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
1.ปัญหานี้จะเกิดจากผมไปโม HDD มาไหมครับ
2.หรือว่าผมลง Windows 7 แล้ว Driver ไม่ตรง......เป็นไปได้ไหม
3.หรือว่าเป็นเพราะ......ซ็อต......

ทั้งนี้ผมก็ปรึกษาช่างผู้ให้บริการ Modify แล้วว่าเกิดปัญหานี้ ทางช่างก็ให้คำปรึกษามาเป็นอย่างดีก็ขอขอบคุณฝากมานะที่นี้ด้วยครับ....(แต่ก็ยังไม่หาย) ท่านใดพอสมารถไขปัญหานี้ช่วยที่นะครับผม.....ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

โพสเมื่อ : 22/4/2011 10:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สอบถามอาการเสียบลำโพงภายนอกไม่ดัง AOA 110
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ปัญหาจากข้อ 1 ก็เป็นไปได้ ข้อสองไม่น่าใช่ ข้อ 2 ไม่แน่ใจ ไว้จะลองกลับไปลองกับเครื่อง A110 โมฯ ที่บ้านดู ส่วนข้อ 3 คงต้องไล่หาดู ไม่แน่เหมือนกัน เพราะมีการแกะเครื่อง อะไรก็เกิดขึ้นได้ แต่อีกปัจจัยหนึงคือ ลำโพงที่นำมาใช้ เป็นลำโพงแบบใส่ถ่านหรือเสียบไฟหรือไม่ บางทีช่องเสียบ audio out อาจเป็นสัญญาณใบ้ ต้องใช้ลำโพงแบบมีกำลังขยายในตัว ลองเสียบด้วยหูฟังดู หากเสียงออก ปัญหาน่าจะเป็นที่ลำโพงครับ

โพสเมื่อ : 22/4/2011 10:53

Re: สอบถามอาการเสียบลำโพงภายนอกไม่ดัง AOA 110
มือใหม่
จาก โตเกียว
กลุ่ม:
สมาชิก

ขอขอบคุณคุณ kiat เป็นอย่างยิ่งครับ

ลำโพงที่ใช่ต่อเป็นแบบมีกำลังขับครับ และผมลองเสียบหูฟังแล้วก็ไม่ออก
อาการแบบนี้ผมต้องแกะเครื่องเช็คดูอีกทีหรือเปล่าครับ หากเสียจริง มีวิธีไหนที่พอจะทดแทนได้มั้งครับ(แกะไม่ค่อยเป็นกลัวว่าจะเสียหายครับ) รบกวนด้วยนะครับผมสำหรับท่านใดพอมีทางออก.....

โพสเมื่อ : 22/4/2011 11:28
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
จาก โตเกียว
กลุ่ม:
สมาชิก
ได้แล้วครับ ลองแกะดูปรากฎว่าสาย ที่ต่อลำโพงกับเมนบอร์ดไม่แน่นครับ ลองเสียบใหม่ออกแล้วครับ

โพสเมื่อ : 24/4/2011 7:58

[ค้นหา ขั้นสูง]