เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งซื้อมาวันนี้ :D
มือใหม่
15/2/2008 21:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
คือรู้จักบอร์ดนี้มาได้พักหนึ่งแล้ว

ประมาณ 2 สัปดาห์ได้

แล้วก็ศึกษาข้อมูลมาพอสมควร

จึงตัดสินใจซื้อมาครับ

ที่ซื้อก็มี

EEE PC ลอตไหนดูไม่เป็นครับ :P

ซื้อมาในราคา 12900 ครับ

กับ SD Card ของ Apacer 8G อะครับ

แล้วมีปัญหาตรงที่ Notebook มันไม่อ่านการ์ดอะครับ

มันเป็นเพราะอะไรหรอ แต่ EEE เห็นนะครับ

แล้วก็ไม่ได้ให้ร้านลง Windows XP ให้ แบบว่าไปเจอวิธีมาเลยอยากลงเอง

แล้วก็ลงไม่ได้ 555+

ไม่น่าเลย

แล้วอยากจะถามว่าทำไงดีครับ คืออยากลงเองอะครับ

http://www.eeepcthai.com/index.php?PH ... aaced08b7d17da&topic=24.0

ในลิงค์นี้อะครับ

ใครพอทราบไหมว่า มันมีผิดขั้นตอนตรงไหนรึเปล่า

คือถึงขึ้นที่จะบู๊ตจากเครื่องแต่มันขึ้น Error 17 อะครับ

ใครทราบบอกทีนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

โพสเมื่อ : 23/2/2008 23:44
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งซื้อมาวันนี้ :D
มือใหม่
15/2/2008 21:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
มาเพิ่มเติมครับ

หลังจากหาขุดคุ้ยกระทู้อยู่นาน

ก็เจอว่าต้อง

xfdisk/mbr ด้วยครับ

มันถึงจะบูตจากเครื่องได้

^^

โพสเมื่อ : 24/2/2008 2:09
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ เพิ่งซื้อมาวันนี้ :D
มืออาชีพ
10/2/2008 18:43
จาก sarat.00@hotmail.com
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 264
ต้องทำ fdisk ให้ C: เป็น primary partition และ Active ด้วยนะครับ ถึงจะ boot ได้

โพสเมื่อ : 24/2/2008 10:13

มืออาชีพ
10/2/2008 18:43
จาก sarat.00@hotmail.com
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 264
ของผมทำ USB Boot Hiren version 9.3 ไว้ แล้วเวลา เปิดเครื่องให้กด Esc แล้วเลือก Boot จาก USB card reader ที่ทำเอาไว้ เข้า Hiren แล้วเลือก โปรแกรมในการทำ Partition (Hard disk tools) สะดวกมาก ตอนนี้ ใช้ Ghost version 11 เก็บ Cloning ของ Windows XP ไว้ ตอนทำ Cloning กลับมาใช้เวลาประมาณ 15-25 นาที แล้ว (นั่งดืมกาแฟพักเดียวก็ได้ Windows XP แต่ละ clone ที่ทำไว้แล้วกลับมา) ขนาดลง Office 2003 (word+excel+Powerpoint+Access) และ อื่นๆอีกหลาย...ทำตามคู่มือ แล้ว compress drive C: ตอนนี้เหลือพื้นที่ประมาณเกือบ 50 % จาก 4 Gig. เหลือเกือบ 2 (1.8 Gig)
ข้อสำคัญลบ partition ที่เกิดจาก linux ให้หมดก่อน สร้างใหม่นะครับ ใช้ Fdisk ก็ได้ครับ

โพสเมื่อ : 24/2/2008 10:24

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ตามนั้น เจอ error17 เหมือนกันคะตอนลงเเต่ใช้ คำสั่ง xfdisk/mbr ก็ลงได้สบายๆ

โพสเมื่อ : 24/2/2008 14:33

[ค้นหา ขั้นสูง]