เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขนมจีนแกงเขียวหวานหมูเด้งไข่เค็ม
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895

วันนี้พี่สุวิทย์น่ารักค่ะ พาไปตลาดแต่เช้าค่ะ เลยสมนาคุณด้วยอาหารมื้อเย็น ขนมจีนแกงเขียวหมูเด้งไข่เค็มค่ะ? ปกติเค้าจะมีปลากรายไข่เค็ม แต่ถ้าได้ปลากรายไม่แท้ จะทำให้มีกินคาว ก็เลยเลี่ยงใช้หมูเด้งแทนค่ะ ไปตลาดสะพานใหม่ ซื้อหมูเด้งได้ราคา กิโลละ 60 บาทเองค่ะ

ส่วนผสม

พริกแกงเขียวหวาน (เดี๋ยวนี้เจอเจ้าอร่อยค่ะ ไม่ต้องบดเองแล้วค่ะ)

กะทิ

หมูเด้ง

ไข่เค็ม

ใบโหรพา

ใบมะกรูด

พริกชี้ฟ้าแดง

น้ำตาลปี๊บ

น้ำปลา

มาตลาดนี้ดีอย่างค่ะ ร้านที่ขายพริกแกงเป็นเจ้าดัง มีชื่อ ขายดีมากๆ? แค่บอกเค้าว่า ใช้หมู 1 กิโลกรัม เค้าจะกะ น้ำพริกแกงและกะทิให้เรียบร้อยค่ะ สรุปว่าใช้น้ำพริกแค่ 10 บาท กะทิ 1 กก. พร้อมหางกะทิด้วย?

ผัดพริกแกงกับกะทิ จนหอม ใช้ไฟอ่อนนะคะ

เมื่อพริกแกงหอมได้ที่แล้ว ใส่หมูเด้ง มะเขีอเปราะลงผัดในพริกแกง

ตามด้วยกะทิ หมั่นคน อย่าให้แกงเดือดพล่าน เพราะจะทำให้กะทิเป็นลูก

เสร็จแล้วค่ะ

โพสเมื่อ : 1/7/2007 23:23

Re: ขนมจีนแกงเขียวหวานหมูเด้งไข่เค็ม
มือสมัครเล่น
19/6/2007 15:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 63
ไม่น่าเข้ากระทู้พี่กุ้ง ตอนดึกๆ เลย ไม่เอาหล่ะ ไปนอนดีกว่า

:P~

โพสเมื่อ : 2/7/2007 0:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขนมจีนแกงเขียวหวานหมูเด้งไข่เค็ม
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
น่ากินแหะ

โพสเมื่อ : 4/7/2007 8:10

[ค้นหา ขั้นสูง]