เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

อยากให้ผู้ใหญ่ใจดี ช่วยแปลให้หน่อยอ่ะครับ เป็นบทความลง OSX to EEE
มือสมัครเล่น
18/5/2008 21:40
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
คือตัวผมเอง ภาษาอังกฤษอย่างกับทารก จะแปลเองทั้งหมดไม่ไหวแน่ๆ เลยอยากให้ใครก็ได้ครับเก่งๆแปล ตอบในกระทู้หน่อยครับhttp://uneasysilence.com/archive/2007/11/12654/

โพสเมื่อ : 28/5/2008 23:41
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากให้ผู้ใหญ่ใจดี ช่วยแปลให้หน่อยอ่ะครับ เป็นบทความลง OSX to EEE
มืออาชีพ
11/1/2008 15:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 120
ภาษาอังกฤษผมก็แข็งสู้ "อีเพ็ญ" ไม่ได้
ผมไม่ประสีประสาเรื่อง Mac
จะพยายามแปรให้นะครับ
ถ้าแปรผิดก็ไม่ได้ตั้งใจบิดเบือน
แต่ '''เป็นความบกพร่องโดยสุจริต" ครับ

โพสเมื่อ : 29/5/2008 12:42
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากให้ผู้ใหญ่ใจดี ช่วยแปลให้หน่อยอ่ะครับ เป็นบทความลง OSX to EEE
มืออาชีพ
11/1/2008 15:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 120
เอาครึ่งหนึ่งก่อนนะครับ พิมพ์จนปวดคอแล้ว

ตั้งแต่ได้เป็นเจ้าของ eeePC ผมรู้สึกรักมันมากในแง่ที่สามารถปรับแต่งเล่นๆ(แบบไม่รู้จริง)ได้ง่ายดายมาก เนื่องจากผมไม่รู้เรือง Linux ผมจึงรีบถอน Xandros ออก ลง Windows XP แทน เพื่อที่จะได้ใช้ การ์ดข้อมูลยูเอสบีEVDO และใช้โปรแกรมเขียน Bolg ได้ง่ายขึ้น แต่ก็ยังสงสัยอยู่เหมือนก้นว่าจะลง OSX ได้มั้ยเนี่ย หลังจากลองผิดลองถูกอยู่พักนึงในที่สุดก็พบว่า “คุณทำได้ !”
ปัญหาเดียวของการจะลง OSX ในeeePC คือ eeePC รองรับแค่ SSE2 ในขณะที่ OSX เขียนด้วยรหัสสำหรับ SSE3 ดังนั้นจึงต้องทำการดัดแปลงเกลี้ยกล่อมกันนิดหน่อยเพื่อให้ eeePC ยอมรับ OSX เป็นคู่ตุนาหงัน ต้องขอบคุณบทความยอดเยี่ยมของ Adam จาก Life hacker (http://lifehacker.com/software/hack-a ... -for-under-800-321913.php) เกียวกับหลักการเบื้องต้นในการดัดแปลงนี้

อันดับแรกต้องไปดาวน์โลด Brazil Mac Hack จาก OSX86 Scene (http://forum.osx86scene.com/viewtopic ... =16&t=2008&st=0&sk=t&sd=a) โปรแกรมแพทช์อันนี้จะช่วยสร้าง Loopard ฉบับ X86 สำหรับใช้กับ PC ทั่วๆไป

ขั้นต่อไปคุณต้องมี DMG ของ Leopard ถ้าคุณใช้ Mac อยู่ก็ใช้ Disk Utility สร้างไฟล๋นี้เพียงแต่ต้องตั้งชื่อว่า osx-leopard105.dmg และเซฟไว้ที่เดสทอป หรือไม่ก็ไปดาวน์โลด Mac OS X 10.5 Leopard [ToH]-RC2 SSE3/SSE2 Intel Only จากเวปบิต เลื่อนจอลงข้างล่างจนเห็น Leopard is now installed.

ถ้าจะสร้างไฟล์เองก็ขอให้ดูตามบทความของ Adam

หลังจากดาวน์โลดเสร็จ ให้แตกไฟล์ไว้ที่เดสทอป (ควรจะมี 2 ไฟล์ กับ 3 โฟลเตอร์)

จากนั้นให้ใช้ text editor เปิดไฟล์ 9a581-patch.sh ที่ส่วนบนของไฟล์ ให้แทนที่ XXX ด้วย username ของ Mac (จะได้ชี้ไปที่พาธปัจจุบันที่เดสทอป)

ขณะดียวกันก็ให้แก้ไขไฟล์ 9a581PostPatch.sh ด้วย โดยแก้ไขบรรทัดที่ 4 และ 5 เป็นแบบนี้

PATCH="/Volumes/LeopardPatch/leopatch/" # path to the patched extensions
LEO="/Volumes/Leopard" # path to Leopard installation
เซฟไฟล์และปิดไฟล์ทั้งคู่

ขั้นตอนุดท้ายได้เวลาแก้ไขแผ่น DVD เปิดเทอร์มิแนล พิมพ์ sudo –s จากนั้นใส่ administrative password (ล็อคอินพาสเวิร์ดของคุณ)
พิมพ์ cd desktop แล้วเคาะแป้น enter
ถึงตอนนี้คุณพร้อมที่จะเริ่มการแก้ไข (apply patch) อย่าลีมว่าต้องมีเนื้อที่ใน hard drive เหลื่ออยู่มากๆ ตอนที่ทำผมมีเนื่อที่เหลืออยู่ 20 GB เมื่อทุกอย่างพร้อม พิมพ์
./9a581-patch.sh
แล้วเคาะ enter patch จะเริ่มดำเนินการ
คุณต้องดาวน์โลด SSE2 kernel ที่แก้ไขแล้วจากที่นี่ (http://rapidshare.com/files/66862418/mach_kernel.sse2.tar.gz.html) เสร็จแล้วแตกไฟล์ไว้ที่เดสทอป
เปิดเทอร์มิแนล แล้วพิมพ์
sudo hdiutil attach -readwrite $path_to_patch_dvd -owners on
โดย $path_to_patch_dvd หมายถึงตำแหน่งของ ISO ที่เดสทอป เทอร์มิแนล จะรอ ให้เราใส่พาสเวิร์ด ใส่ ยูสเซอร์พาสเวิร์ดของคุณ

ไพล์ ISO จะถูกติดตั้งในโหมด อ่าน/เขียน ให้ลาก SSE2 mach_kernel ที่ดาวน์โลดมาใส่แทนของเก่า ออกจากโหมด อ่าน/เขียน แล้วไปเขียนแผ่น DVD
เราก็จะได้แผ่น DVD Leopard ที่ใช้ SSE2

โพสเมื่อ : 29/5/2008 12:49

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอขอบคุณครับ ขอบคุณมากๆเลย(คิดว่ากระทู้นี้ จะจบเห่ซะแล้ว)
ได้ผลผลอย่างไรจะกลับมาบอกนะครับ

ขอบคุณครับคุณเฒ่าแก่

โพสเมื่อ : 29/5/2008 18:23

กลุ่ม:
สมาชิก
เอ๋??? อ่านไปอ่านมาเค้าทำบน linux หรือเปล่าเนี่ย?? มึนตึ๊บเลย ขอระดมพลผู้รู้ทั่วทุกสาระทิศ มาช่วยกันนะครับ การอยู่กับ น้องอีตัวน้อยๆ ของเรา จะได้ยิ่งตื่นเต้นมากขึ้น

ขอขอบคุณทุกท่านให้คอยช่วยเหลือครับ

โพสเมื่อ : 29/5/2008 18:30

[ค้นหา ขั้นสูง]