เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: โอกาศที่เสียไปของ MSI Wind
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
ดูแล้วคุณ silverfox ก็ยังไม่เข้าใจในใจความสำคัญที่ผมต้องการสื่อจริงๆนั้นแหละ

มองให้กว้างๆครับ

หรือเอาง่ายๆดูหัวข้อก็ได้

"โอกาศที่เสียไปของ MSI Wind"

อ่านแล้วทำความเข้าใจครับ ง่ายๆ

อย่ามามัวแต่ยึดติกกับ "มีของ ไม่มีของ จอง หรือไม่จอง"

ลองอ่าน reply ต่างๆด้วยครับ ส่วนใหญ่เขาเข้าใจหมด ว่าผมต้องการสื่ออะไร

ปัญหาคือ "โอกาศ"

ทั้ง Asus Acer Toyota Honda หรือต่างๆนาๆ เขามีพื้นที่อยู่เรียบร้อยแล้ว แต่ MSI ยังไม่มีพื้นที่ใจจุดนี้ (ขำๆคือ พื้นที่ในงานก็แทบหาไม่เจอ หลายๆคนเดินหาไม่เจอ)

มันเสียโอกาศ

การมัวแต่มานั่งจับเจ่าอยู่กับเรื่องว่า "มีของ ไม่มีของ" มันออกจะง่ายเกินไปครับ

เปรียบให้เข้าใจง่ายๆ

รถยนต์ยี่ห้อ Toyota จะซื้อต้องจอง (ทำตลาดมานานแล้ว ติดตลาดแล้ว)
รถยนต์ยี่ห้อ Tata จะซื้อต้องจอง (เพิ่งเข้ามาทำตลาด ยังไม่เป็นที่รู้จัก)

เป็นคนทั่วไป เขาจะไปจองยี่ห้อไหนครับ

ง่ายขึ้นไหมครับ ???

***ถ้าคุณเปิดใจเป็น แล้วอ่านให้ดีๆ กระทู้นี้จะมีค่ามากกับ บริษัทที่นำเข้า MSI Wind อาจดูดุเดือด แต่มันเต็มไปด้วยความหวังดี***

ปล.ผมไม่ได้คิดที่จะเล่นจิตวิทยาอะไรกับคุณ แต่ผมสงสัย และอยากตั้งคำถามว่า การที่คุณมาเที่ยวว่าคนอื่นเขาว่า "ปล. เดี๋ยวนี้มีการโปรโมท และมีการโจมตีกันทางเว็บโดยหน้าม้ามาก จนแทบจะเชื่อถือกันไม่ได้แล้ว"

ใน reply ที่ 12 นั้น มันถูกแล้วหรอ

ถ้างั้นหมายความว่า reply 2 3 4 6 8 9 10...เกือบทั้งหมด นั้น เป็น "ม้า" อ่ะสิครับ

จบข่าวครับ

โพสเมื่อ : 17/6/2008 13:56
Transfer the post to other applications Transfer

Re: โอกาศที่เสียไปของ MSI Wind
มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
ขอบคุณครับ ขอให้บอร์ดกันอย่างสร้างสรรค์นะครับ
เพราะบอร์ดเป็นของเราทุกคนครับ :D

โพสเมื่อ : 17/6/2008 13:59
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ผมเองชอบปล่อยให้สมาชิกในบอร์ดถกประเด็นกันอย่างอิสระ บางครั้งอาจจะดูร้อนแรงไปบ้าง แต่ถือว่าเป็นการเพิ่มรอยหยักให้สมองก็แล้วกัน ขอเพียงอย่าถึงกับทะเลาะกัน เถึยงกันข้างๆ คูๆ ใช้เหตุผลมาคุยกัน

กระทู้นี้ถือเป็น feedback โดยตรงให้กับผู้นำเข้า MSI Wind ได้ดี อย่ามองว่าจะมีหน้าม้าอะไรเลย มันอาจจะมีก็ได้ แต่ก็แค่ไม่สนใจมันซะ อ่านแต่ประเด็นและถกที่ประเด็นสำคัญกันดีกว่า สนุกกว่าเยอะ ผมเชื่อว่า สุดท้ายแล้วสมาชิกที่นี่จะไม่เคืองกันหรอก เพราะต่างเป็นผู้มีสติและปัญญากัน ผมเชื่ออย่างนั้น

เห็นด้วยมากๆ ที่สมาชิกจะออกความเห็นกันอย่างสร้างสรรค์ แล้วที่นี่จะน่าอยู่มากๆ สำหรับทุกๆ คน

ปล. หากมีพ่อค้าแวะเวียนมาบ้าง ก็ถือว่าเขามาให้ข้อมูลดีๆ กับเรา หากมีข้อมูลส่วนเกินที่ไม่ต้องการ ตัวเราเองก็มีหน้าที่กลั่นกรองมันออกไปด้วย พ่อค้าก็อยากขายของ เราก็อยากได้แต่ข้อมูล แต่มันก็ต้องมีจุดตรงกลาง และเราเองนั่นแหละที่จะเลือกบริโภคข่าวสารที่ต้องการได้ดีที่สุด

โพสเมื่อ : 17/6/2008 14:11

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
ขอบคุณคุณ kiat อีกครั้งครับ :D

โพสเมื่อ : 17/6/2008 15:28

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
ผมมองว่าประเด็นนี้น่าจะดีกว่าไหม ถ้าเรามีการเปิดประเด็นคุยกัน ถกกันในฐานะผู้บริโภค ดีกว่าที่ เอ๊ะ! พอมีปัญหาแล้ววิ่งเข้าหาผู้ขายเลย มันก็จะจบแค่ที่2คนนั้น 2 เหตุผล แทนที่จะถกกันจะได้ เป็นร้อยเป็นพันเหตุผล

ไม่มีใครผิดใครถูกหรอกครับ
คนนึงก็มองในแง่ที่มันเป็น case ของ marketing
อีกคนนึงก็มองในแง่รวมๆของผู้บริโภค

แค่มองต่างมุมเท่านั้นเอง รักกันไว้เถิด

โพสเมื่อ : 18/6/2008 19:28

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
ยังไม่จบอีหรือครับ มันไม่มีไร นานจิตตัง แล้วแต่ชอบ มาอ่านความคิดหลายคนก็จริง แต่ใจผมตอนนี้ wind ผมว่ายังน่าสนใจอยู่ แต่ถึงเวลาเปลียนจริง คงต้องดูอีกที เพราะ ตั้งยังไม่จ่าย เรามีโอกาสตัดสินใจ ให้ดีทีสุดสำหรับผู้บริโภคอย่างเรา ผมคิดว่าอย่างนั้น นะครับ

โพสเมื่อ : 18/6/2008 21:56

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 189
ความคิดเห็นส่วนตัว เท่าที่ติดตามงานคอมมาร์ทมานานเห็นว่าคนเรือนแสนที่จะเข้าไปในงาน ทั้งอัสซุส เอเซอร์ และเอ็มเอสไอ ต่างยังไม่มีของแต่ใช้ระบบจอง แต่อัสซุสและเอเซอร์ ผมว่าจัดบู๊ตได้สวยงาม ทำให้สินค้าที่เปิดให้จองมีความน่าสนใจ โดยเฉพาะเอเซอร์ผมเดินไม่ถึง2ชั่วโมงได้โบร์ชัวมา2ใบ สีขาวกับสีน้ำเงิน แต่เอ็มเอสไอ มีเครื่องให้ดูแค่เครื่องเดียวทำให้ไม่มีความโดดเด่น ไม่แน่ใจว่าคนเรือนแสนที่เข้าไปในงาน มีกี่คนที่ได้มารู้จักโน๊ตบุ๊คตัวนี้ของเอ็มเอสไอ (อันนี้นับเฉพาะในงานไม่รวมคนที่รู้จักมาแล้ว) ผมว่าตรงนี้แหละที่เสียโอกาส

โพสเมื่อ : 18/6/2008 23:46

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
ผมว่า MSi เค้าอยากขายจะแย่นะครับ แต่เพราะ intel Atom ขาดตลาดไปทั่ว และเค้าก็คงพุ่งไปที่ตลาดใหญ่ๆก่อน เช่นสหรัฐอเมริกา

ซึ่ง laptop ราคาถูกแบบนี้คนที่ซื้อได้ก็ยิ่งมีมาก แล้วยิ่ง MSi ประเทศไทยก็ไม่ได้มีชื่อเสียงใหญ่โตก็คงยากที่จะนำเข้ามาขายได้ก่อนใครเขา

ผมเองก็ไปลองจับมาทุกยี่ห้อ Wind น่าใช้ที่สุดจริงๆครับ และผมก็จะรอดูวันที่มีของออกมาขายจริงๆอีกที เพราะว่าอยากได้ XP+แบตฯ 6 เซลล์ มากกว่า ซึ่งก็อาจจะต้องรอไปถึงตุลาคมเลยมั๊งผมว่า

ซึ่งมองในแง่ดี ผมก็ยังมีเวลาศึกษาเครื่องรุ่นอื่นที่จะออกมาแข่งเพิ่มเติม เช่น EeePC 1000H ที่ผมว่าเป็นคู่แข่งที่สมน้ำสมเนื้อกับเจ้า Wind มากๆเลยครับ

3-4 เดือนไม่นานหรอกครับ เวลามันผ่านไปเร็วจะตาย :)

โพสเมื่อ : 19/6/2008 0:54

มืออาชีพ
18/6/2008 19:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
ตอบเหมือนคุณ dogdoy 3ย่อหน้าแรกครับ (ที่คิดตรงกันทุกอย่าง)

ยี่ห้ออื่นๆก็ยังไม่มีขายนี่ครับ เพราะโรงงานผลิตแบตที่ใหญ่สุดอันดับสองของโลกไฟไหม้ กับ shortage ของ intel atom

ถ้ายี่ห้ออื่นที่ใช้ atom ออกมาขาย แล้ว wind ไม่ขาย ค่อยมาว่ายังไม่สายครับ :)
ตอนนี้ที่อเมริกา/อังกฤษเอง ก็เลื่อนจาก วันที่ 16 ไปเป็น 27 แล้วนี่นา

ผมก็อยากได้มากเหมือนกัน นั่งเฝ้าทาง web ต่างๆทุกวัน
ถ้ามีผมก็สั่งเลยอ่ะ

โพสเมื่อ : 19/6/2008 12:38

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 49
ผมมองว่า wind เองถ้าวางขายคู่กับ acer one eeepc 901 จริงๆ มันจะดูใหญ่กว่าอย่างเก็นได้ชัด
เรียกได้ว่า เกือบๆ เท่ากับเครื่องขนาดจอ 12" แล้วถึงราคาจะถูกกว่าราวๆ หมื่น แต่ของที่หายไปก็ทำให้คนซื้อหนักใจได้
ดังนั้นผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ว่านี่คือข้อดีของ wind
โดยส่วนตัวผมก็มองว่า eee1000 ก็ไม่น่าจะรุ่งเพราะ เจอพวก จอ 12" มาเปรียบเทียบเช่นกัน
ยิ่งคุณสมบัติที่ไม่ใช่ subnote ของ wind และ eeepc จะยิ่งทำให้ ผู้ใช้เรียกร้อง ประสิทธิภาพ
แต่สุดท้ายอย่างที่รู้กันว่าเครื่องรูปแบบนี้ คิดได้ แต่หวังยาก เรื่องเครื่องเครายใน wind ที่ว่า โดดเด่น
ความเป็นจริง spec แค่สูงกว่า subnotebook ตัวอื่นๆ ไม่เกิน 5-10%
แถมจะว่าไม่มีคขวดก็ไม่ได้ เพราะ HDD ไม่มีทางเร็วกว่า SSD
น้ำหนักอีกปัจจัย ที่หนักกว่าชาวบ้าน อาจแค่2 ขีด แต่ 2-3 ขีดเวลาหิ้วนานๆ ก็มีผลนะครับ

จริงๆ ตลาด 10 นิ้ว ผมเชื่อว่าไม่ใช่ ตลาด ของ atom หรอก แต่จะถูกเครื่องที่ไม่ใช่ sub note book มาลบในอีกไม่นานนี้

โพสเมื่อ : 19/6/2008 16:45

27/5/2008 20:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
ผมว่าตีตลาด Notebook 11-12" 1.3-1.5Kg ราคาเกิน 4 หมื่นกระจายครับ

จอ 11-12 นิ้ว ใส่ C2D ก็แรงเกิน ใช้แค่งานพื้นฐาน Net/Office
CPU Atom เหมาะสมดีแล้ว

ใส่ HDD80G ก็โอเค อัด DVD ไว้ดูได้ 15 เรื่อง
Drive DVD ไม่จำเป็นต้องมีติดเครื่อง
ได้ทั้งทำงาน ทั้งบรรเทิง

ผมว่าตลาดอาจจะใหญ่กว่า sub-nb 9" SSD ด้วย

ความเร็ว HDD/SSD ไม่ใช่ปัจจัยสำคัญ
อยู่ที่ขนาดเหมาะสมกับการใช้งาน และ ราคา มากกว่า

โพสเมื่อ : 19/6/2008 18:03

มือใหม่
28/5/2008 18:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
เห็นว่ากระทู้นี้ ร้อนเหลือหลายจึงอดเข้ามาแจมไม่ได้ครับ ผมเพิ่งจะสนใจ เลือกใช้ eee pc (หมายความว่ายังไม่ได้ซื้อ) ก็เข้ามาอ่านหาความรู้จากเว็บนี้ ขอแสดงความคิดเห็นดังนี้

กรณีที่เกิดขึ้นกับ msi wind นั้น ความจริงแล้วก็เป็น สิทธิของบริษัท ผู้ผลิตเองที่จะดำเนินมาตรการอย่างไรในการ จำหน่ายสินค้าของตัวเอง บางบริษัทอาจจะขนสินค้ามาเพียบ บางบริษัท อาจจะเอามาเพียงเล็กน้อย อันนี้ ผู้บริโภคอย่างเราๆ คงไม่อาจจะเข้าไปเกี่ยวดอง หรือยุ่งเกี่ยวกิจการภายใน ของเขาได้

เพราะแต่ละบริษัทมีทีมงานบริหารไม่เหมือนกัน มุมมองในการจำหน่ายสินค้า หรือว่ากลยุทธิ์ทางการตลาดก็ไม่อาจจะเหมือนกันได้อีก ดังนั้นกรณีความคิดเห็น ของเจ้าของกระทู้นี้ เกี่ยวกับโอกาสที่เสียไป ก็เป็นสิทธิของบริษัทจะรับฟังหรือไม่รับฟังก็ได้

การทำธุรกิจเปรียบได้กับการเล่น หมากฮอส บางทีต้องใช้ตัวล่อ เพื่อกิน สองต่อ กินสามต่อ หรือกินสี่ต่อเพื่อเข้าฮอสก็ได้

มาว่ากันในส่วนของ ผู้บริโภค ก็มีสิทธิในการเลือกซื้อเลือกหา สินค้าหรือบริการที่โดนใจที่สุด หากไม่โดนใจ แล้วจะเลือกมาทำแมว ทำไม ซึ่งรสนิยมในการเลือกซื้อสินค้าบริการก็แตกต่างกันอีก

ผมอยู่ทางเหนือชอบกินน้ำพริกอ่อง แคบหมู การที่จะไปบอกว่า พิซซ่าไม่อร่อย ก็คงจะไม่ถูกต้องนัก ดังนั้นใครที่ชอบกินพิซซ่า แล้วจะมาบอกว่า น้ำพริกอ่องไม่อร่อย ก็คงไม่แฟร์เช่นกัน

ดังนั้น เรื่องราวทั้งหมดจึง นานาจิตตังครับพี่น้อง

โพสเมื่อ : 20/6/2008 4:18

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 75
ก็มันเคืองนี้นา อยากดูอยากซื้อ แต่ดันไม่เอามาขายให้สมกับที่ใจจดจ่อ
ก็เสียศูนย์ รักมากเมื่อผิดหวังก็จะเกลียดมาก

โพสเมื่อ : 20/6/2008 9:49

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เชื่อว่าคงได้ออกความเห็นกันเต็มที่แล้ว ดูเหมือนจะเป็นการโจมตีบริษัทผู้นำเข้าไปหน่อย แต่ก็ถือว่าเป็นการถกประเด็นกัน ตอนนี้ไม่มีตัวแทนของผู้นำเข้ามาชี้แจงแล้ว เดี๋ยวจะกลายเป็นกระทู้รุมผู้่นำเข้า MSI Wind ไป ฉะนั้น ผมขอปิดกระทู้เลยนะครับ

โพสเมื่อ : 20/6/2008 13:17

กระทู้นี้ถูก Lock

[ค้นหา ขั้นสูง]