เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ปรับขนาดหน้าจอครับ
มือใหม่
24/6/2008 22:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ผมลงwindow ใน eee ใหม่ครับตอนแรกเป็น ubuntu แต่มีปัญหาคือว่า window xpที่ผมลงเป็น dark edition ตัวที่เอามาทำเป็น dark lite โดยที่เมื่อลงเจ้า dark lite ไปแล้ว หน้าจอมันเป็น 800X600 ไม่พอดีกับหน้าจอของ eee ครับ

ลองลง xp ตัวอื่นๆตอนลงเสร็จ มันจะถามว่าต้องการปรับหน้าจอให้เหมาะกับเครื่องหรือไม่ พอตอบตกลงมันก็ปรับหน้าจอให้เอง ที่จำเป็นต้องลงตัว dark lite เพราะว่าเป็นตัวที่เล็กที่สุดที่ผมหาซื้อได้ (net ผมช้ามากไม่สามารdownload xp ที่โมแล้วแบบเพื่อนๆได้)

เพื่อนๆพอมีวิธีช่วยปรับหน้าจอไหมครับ

โพสเมื่อ : 10/7/2008 19:49
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปรับขนาดหน้าจอครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
install driver from recovery dvd

โพสเมื่อ : 10/7/2008 20:04

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ถามพี่kiat หน่อยครับ ว่าdriverที่พี่ kiat จะให้ลงเป็นตัวไหนครับ

ผมมีแผ่น xp อยู่ที่ตัวหลาย version ครับแต่ไม่รู้ว่าต้องเอา file ไหนมาลงครับและไม่ทราบว่าเมื่อ copy file driver ที่ต้องการแล้วต้องเอามา paste ที่ส่วนไหนในfolder window ครับ

โพสเมื่อ : 10/7/2008 20:20
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ลงทุกตัวที่มีเลยครับหากอยากใช้เครื่องอย่างเป็นสุข ไม่มีปัญหากวนใจเรื่องอุปกรณ์ใช้ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ

โพสเมื่อ : 10/7/2008 22:02

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ถามพี่ kiat นิดนึงครับว่า การลง driver ทำอย่างไรครับ ลองทำหลายวิธีแล้วยังทำไม่ได้เลยครับ

โพสเมื่อ : 10/7/2008 23:18

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
มี external dvd หรือไม่ครับ หากมีก็ต่อกับ Eee แล้วใส่แผ่น recovery dvd รอสักพักมันจะถามว่าให้ติดตั้งไหม ให้ตอบ No ไปก่อน รอสักเดี๋ยวจะมีหน้าต่างให้เลือก driver ให้ติดตั้ง ก็เลือก ACPI ก่อนเพื่อน จากนั้นก็ติดตั้งไล่ลงไปเรื่อยๆ จนครบ

หากไม่มี external dvd ก็ให้ copy โฟลเดอร์ Drivers ทั้งหมดไปที่ USB Flash Disk แล้วเปิดทีละโฟลเดอร์เริ่มจาก acpi แล้วคลิก setup.exe ครับ ทำจนครบก็เรียบร้อย

โพสเมื่อ : 10/7/2008 23:36

[ค้นหา ขั้นสูง]