เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ถามเรืองการอ่าน pdf file ในlinux ครับ
มือใหม่
24/6/2008 22:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
จากคำถามเดิมที่ผมถามเรื่องโปรแกรมใชอ่าน pdf file ที่ทำงานได้กับ linux และสามารถขีิดเส้นใต้และ add comment ได้

พี่ kiat ได้แนะนำโปรแกรมให้ผม 4-5 โปรแกรมจากการศึกษามี 1โปรแกรมที่สามารถทำอย่างที่ผมต้องการได้คือ kpdf แต่อ่าน overview ของโปรแกรมนี้แล้วเขาบอกว่า เป็น "pdf viewer based on xpdf for KDE"

ทำให้ผมเข้าใจว่าในกรณีนี้ผมต้องใช้ kubuntu แทน ubuntu ใช่ไหมครับ

นอกจากนั้นยังมีคำถามที่ไม่แน่ใจ 2-3 ข้อครับ

1 ubuntu กับ kubuntu ต่างกันอย่างไรครับ

2 มีใครทำ kubuntu for asus eee pc หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 0:50
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถามเรืองการอ่าน pdf file ในlinux ครับ
มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
Linux จะมีหลาย Distro และหลายสายพันธุ์ครับ ซึ่งแต่ละ Distro ก็จะบรรจุโปรแกรมมาต่างกัน แล้วแต่ผู้พัฒนาว่าเห็นว่าโปรแกรมตัวไหนดี แต่ส่วนมากโปรแกรมพื้นฐานต่างๆ เช่นการทำเอกสาร,ตารางคำนวณ (office) และโปรแกรมฟังเพลง , internet ,อ่านไฟล์ PDF มักจะมีติดมาให้ค่อนข้างครบถ้วนอยู่แล้ว

อย่าง Ubuntu หรือ Xubuntu ที่ผมใช้ก็จะมีโปรแกรม Pdfviewer (เทียบเท่า Acrobat Reader) ที่ประสิทธิภาพในการอ่านเอกสารค่อนข้างฉับไวดี
ไม่จำเป็นต้องลงเพิ่ม ยกเว้นว่าต้องการคุณสมบัติอื่นๆ ที่มากกว่าการเปิดอ่าน

สำหรับโปรแกรม Kpdf ที่คุณถามมา ใช้กับ Ubuntu ได้ครับ ไม่มีปัญหา
การลงทำได้ง่ายมาก ผ่าน Add/Remove หรือจะใช้กับ Kubuntu ก็ได้

Linux Ubuntu และ Kubuntu เป็นสายพันธุ์เดียวกันครับ (มาจาก Debian)
ซึ่งตระกูล Ubuntu จะประกอบด้วยตัวหลักๆ คือ

- Ubuntu ใช้ Gnome ตัวนี้กินทรัพยากรค่อนข้างมากกว่าตัวอื่น เนื่องจากค่อนข้างเน้นความสวยงามแต่ก็ไม่หนักขนาด Vista (คิดว่าพอๆ กับ XP แต่หน้าตาสวยกว่า) CPU ที่เหมาะใช้งานควรขนาด 1.0Ghz ขึ้นไป
- Kubuntu ใช้ KDE กลางๆ ครับ
- Xubuntu ใช้ XFCE ตัวนี้จะกินทรัพยากรน้อย ทำงานได้เร็ว แต่ไม่ค่อยสวย
สามารถใช้กับเครื่องรุ่นเก่าหน่อย แรมน้อยหน่อยได้

ทั้งสามตัวจะใช้ Kernel ตัวเดียวกัน (ระบบพื้นฐานเดียวกัน) ต่างกันที่ User Interface จึงทำให้โปรแกรมหลายอย่างสามารถใช้ร่วมกันได้
แต่ก็มีข้อแม้หลายอย่างเช่นเดียวกัน ถ้าเป็นโปรแกรมพื้นฐานทั่วๆ ไป
ก็น่าจะสามารถใช้ร่วมกันได้ ตัวที่ได้รับความนิยมใช้มากที่สุดตอนนี้คือ Ubuntu ครับ เพราะเป็นตัวหลักของค่ายเขาเลย

Kubuntu เท่าที่ผมรู้ตอนนี้ ผมก็ไม่ค่อยทราบว่าจะเวอร์ชั่นสำหรับ EEE หรือเปล่า
ถ้าให้แน่ใจลองค้นจาก Google ได้ครับ แต่เท่าที่รู้ว่ามีตอนนี้ คือ Ubuntu และ Xubuntu มีเวอร์ชั่นสำหรับ EEE แล้วครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 10:09
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถามเรืองการอ่าน pdf file ในlinux ครับ
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
พอจะมี link โหลด xubuntu for eee ไม๊ครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 10:28

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
ลองเข้าไปดูที่
http://wiki.eeeuser.com/ubuntu:eeexubuntu:home ครับ

จะมีทั้งให้ดาวน์โหลดและข้อมูลอื่นๆ อีกพอสมควร
แต่ตัวนี้จะมีพื้นฐานมาจากรุ่น 7.10 (Gutsy Gibbon)
ซึ่งเป็นรุ่นเก่า ปัจจุบันจะไปอยู่ที่รุ่น 8.04.1 (Hardy Heron) แล้ว
อาจจะยังมีปัญหาต่างๆ คงเหลืออยู่หลายอย่าง เห็นมีคนทดลองลง
และบอกว่า Ubuntu ใช้งานได้ดีกว่า

จริงๆ อาจจะลองลง Xubuntu ตัวเต็มจริงๆ เลยก็ได้นะครับ
เพราะว่าตัวนี้กินทรัพยากรไม่มาก แต่ปัญหาเรื่องหน้าจอเล็กอาจจะรบกวน
หรือสร้างความไม่สะดวกในการใช้งานเหมือนกัน
ผมไม่มี EEE ให้ทดลองใช้ครับ เลยไม่แน่ใจ

ถ้าไม่มีไดร์ฟ CD Rom แต่มี Ubuntu ติดตั้งอยู่ในเครื่อง Desktop
สามารถสร้าง Live USB ทั้งของ Ubuntu และ Xubuntu ได้จากในตัว Ubuntu
เลยครับ เก็บไว้ใช้ลงในเครื่องเน็ตบุ๊คต่างๆ ได้
วิธีสร้าง Live USB Installer จาก Ubuntu ด้วยระบบ GUI แบบง่ายๆ ดูได้ที่
http://forum.ubuntuclub.com/tips-and-trick/live-usb-gui-ubuntu/ ครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 11:52

มือใหม่
24/6/2008 22:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ขอบคุณพี่ๆสำหรับทุกๆคำตอบครับ

ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 18:50

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
โปรแกรมของ KDE สามารถนำไปใช้กับ distro อื่นที่ไม่ใช่ Kubuntu ได้ครับ แถม xandros ใน eee เองจะอิง KDE ด้วย (advanced desktop)

โพสเมื่อ : 20/7/2008 19:25

[ค้นหา ขั้นสูง]