เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ลงภาษาไทยไม่ได้คับ ช่วยหน่อย
มือใหม่
22/7/2008 23:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ผมใช้รุ่น 701 ระบบ linux คับ ทำตามกระทู้แล้ว โหลดมาเรียบร้อย แต่ทำไมไม่เห็นมีอะไรเลย อยากให้อธิบายอย่างละเอียดเลยได้ไหมคับ ตอนที่จะ copy ไฟล์เข้า root อะไรทำนองนั้นนะคับ เอาแบบพิมพ์ยังไง เพราะว่าผมอ่านแล้วได้ทำตามแล้วแต่ไม่ได้ผลคับ อยากถามว่า เราสามารถเขียนต่อกันให้ยาวๆ เลยใช่ไหมคับ

โพสเมื่อ : 31/7/2008 22:31
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ลงภาษาไทยไม่ได้คับ ช่วยหน่อย
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ให้ทำทีละบรรทัดครับ

หากเป็นคำสั่ง apt-get ให้ต่อเน็ทค้างไว้ก่อนด้วย

โพสเมื่อ : 31/7/2008 22:40

Re: ลงภาษาไทยไม่ได้คับ ช่วยหน่อย
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ยังทำไม่ได้อยู่ดีคับ ช่วยหน่อยคับ ขอเบอร์โทรถามเลยได้ไหมอ่ะพี่

โพสเมื่อ : 3/8/2008 19:51
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
จะใช้ Linux ให้สนุก ก็ต้องเข้าใจคำสั่งพื้นฐานนิดหน่อยครับ
อาจจะลองหาดูจากตามเว็บไซต์ต่างๆ ก็ได้ครับ
มันก็คล้ายๆ DOS น่ะครับ
คำสั่งพื้นฐานที่ใช้บ่อยๆ ก็มีไม่กี่ตัวหรอกครับ เช่น cp(ก๊อปไฟล์), rm(ลบไฟล์), mkdir(สร้างไดเรคทอรี่), chmod, sudo (การอ้างสิทธิ์ของ root) เป็นต้น ลองอ่านทำความเข้าใจดู สักพักก็เข้าใจแล้วครับ อาจะต้องใจเย็นและก็พยายามนิดนึงครับ เพราะเรายังไม่ชินกับมัน

โพสเมื่อ : 4/8/2008 11:19

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ขอกระทู้ที่อ้างอิงการติดตั้งภาษาไทยหน่อย จะได้ตอบต่อได้ว่าให้ทำยังไง แล้วที่บอกไม่ได้นี่ มันมีข้อความอะไรออกมา ข้อมูลที่รู้ตอนนี้ ตอบอะไรเพิ่มไม่ได้เลยครับ

โพสเมื่อ : 4/8/2008 15:27

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมได้ลองพิมพ์ตามที่บอกแล้วคับ แล้วหลังจากกด Ctrl+Alt+Back spack แล้วก้อเหมือนมีการ restart ใหม่ แต่พอเลือกตรงภาษาแล้ว ก้อไม่พบว่ามี key board ขึ้นมา เหมือนดังตัวอย่าง แบบนี้ต้องทำยังไงคับ

โพสเมื่อ : 4/8/2008 23:05

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อยากได้คำตอบละเอียดๆ แนะนำให้บอกปัญหามาละเอียดๆ ด้วย เริ่มต้นด้วยทำอะไรไปแล้วบ้าง เป็นขั้นเป็นตอน แล้วที่ติด ติดตรงไหน ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าติดปัญหาตรงไหน ตอบให้ไม่ได้เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 4/8/2008 23:21

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
มีวิธีลูกทุ๊งลูกทุ่งมาแนะนำ
http://www.learningthai.com/thaikeyboard/
พิมพ์ไปเรื่อยๆได้ถ้าไม่ ซีเรียสมากนะคับ

โพสเมื่อ : 5/8/2008 1:48

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
พิมพ์ตามทีละบรรทัดแล้วคับ มันขึ้นว่า cp: missing destination file operand after 'Thai.bin/usr/share/scim/tables/' แล้วพอพยายามพิมพ์ซ้ำมันก้อขึ้นว่า bash: sudu: command not found

โพสเมื่อ : 10/8/2008 23:15

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ระหว่าง Thai.bin กับ /usr/share/scim/tables ต้องมีช่องว่างด้วยครับ

แล้วตรงที่มี sudo ต้องพิมพ์ให้ตรงตัวครับ sudo ไม่ใช่ sudu

โพสเมื่อ : 10/8/2008 23:25

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ได้ลอง xandros linux ของ Eee 900 แล้วเห็นว่ามันไม่มี scim แล้ว กลับไปใช้ gcin แทน ไม่แน่ใจว่า Eee 701 รุ่นหลังๆ จะเป็นเหมือน Eee 900 หรือไม่ ลองแก้ไขดังนี้ครับ

1.เริ่มแรกให้ต่ออินเตอร์เนทไว้ก่อนแล้วเข้า terminal โดยการกด ctrl + alt + t

2. ถอดโปรแกรม gcin ก่อนโดยพิมพ์ sudo apt-get remove --purge gcin

3. เพิ่มข้อความในไฟล์ /etc/apt/sources อีก 2 บรรทัด โดยการพิมพ์คำสั่ง sudo nano /etc/apt/sources.list แล้วเพิ่มข้อความด้านล่างนี้เข้าไป

deb http://update.eeepc.asus.com/p701 p701 main
deb http://update.eeepc.asus.com/p701/en p701 main

จัดการบันทึกโดยการพิมพ์ ctrl + o แล้วกด enter ยืนยัน จากนั้นปิดโปรแกรมโดยการกด ctrl + x

4. พิมพ์คำสั่ง sudo apt-get update

5. พิมพ์คำสั่ง sudo apt-get install scim xandros-scim

หลังจากนั้นก็ทำตามกระทู้ http://www.trendypda.com/modules/newbb/viewtopic.php?topic_id=825 ได้เลย

โพสเมื่อ : 16/8/2008 0:01

[ค้นหา ขั้นสูง]