เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: ปัญหา EEE900 กับแบตอีกแล้วครับท่าน ช่วยผมหน่อยครับ
มืออาชีพ
13/6/2008 16:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 335
อ้างถึง:

เต่าแก่ เขียนว่า:
เพิ่งได้มาสดๆร้อนๆ
ชาร์ทแบตเต็มแล้วแต่ ขึ้นแค่ 90%
ทดลองใช้โดยปิด WIFI + ลด Brightness ต่ำกว่าขีดกลาง
เสียบ thumb drive แค่ตัวเดียว + USB mouse
เปิดโปรแกรมฟังเพลงอย่างเดียวเท่านั้น
แบตลดฮวบฮาบ ประมาณ 10 % ต่อ 15 นาที
สักชั่วโมงได้ แบตลดเหลือประมาณ 40%
เพลงที่กำลังี่เปิดค้างลากเสียงเดียวยาวยืด
Windows ก็ค้าง ปิดด้วย software ไม่ได้
ต้องปิดด้วยปุ่ม Power อย่างเดียว
เปิดใหม่ windows ก็จะcheck disc แล้วค้าง (จอดำ เห็นแต่ลูกศร mouse)
วนเวียนเปิดปิดด้วยปุม power สัก 3-4 ครั้ง ไฟแบตก็จะกระพริบเตือน
ถามว่ามันเป็นอะไรครับ
(ไม่แบตเก็บประจุไม่อยู่ ก็เมนบอร์ดบริโภคไฟมากเกินไปถูกมั้ยครับ)
ถ้าผมจะลองเอาแบตของ EEE701 มาลองดูจะได้มั้ยครับ
ช่วยผมหน่อยนะครับ กำลังเซ็งกะลุดม้อเลยครับพี่น้อง

ของผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกัน แบต 7.2V 5800mAh เท่าที่อ่านๆมา
รุ่นนี้มีปัญหาเรื่องแบตพอสมควร เช่น ชาร์จจนเต็มแล้ว แต่ยังไม่ได้ใช้ แบตจะคายประจุเองเรื่อยๆ เปิดเครื่องดู เหลือ 90% พอใช้ต่อก็ลดอย่างไวมากแปบๆ เหลือ 60% ทั้งๆที่ ปิดกล้อง ปิดไวไฟแล้ว ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะ
น่าจะมาจากทั้งตัวคุณภาพของตัวแบต(ขนาดที่ว่าชาร์จเต็มแล้ว ถอดแบตออกแล้วเสียบปลั๊กเล่นแทน พอผ่านไป1วันเอาแบตเสียบกะจะทำงานไหงมานเหลือ 60% ได้หวา ) และจากแมนบอร์ดเองด้วย
ผมเองก็ลอง อัพเดตไบออส แปงเวอร์ 0704 ซึ่งไบออสตัวนี้ใครที่ใช้
จะทราบดีว่า ตัวตั้งค่าความเร็วซีพียูตามใจฉันในไบออสนั้นหายไป ซึ่งถ้าเราใช้แบต
เล่นซีพียูจะวิ่งที่630(มั้ง) ถ้าเสียบปลั๊กเล่นจะวิ่งที่ 900 ผมว่า Asus นี่แก้ปัญหา
ที่ปลายเหตุอะ สงสัยคงมีคนร้องเรียนเรื่องแบตมาเยอะ พี่แก่เรยช่วยยืดเวลาการ
ใช้งานให้โดยการลดความเร็วลง มันก้อพอช่วยได้บ้าง ส่วนใครที่คิดว่าช่วยไม่ได้
และก็เขียนร้องเรียนไปก็คงจะได้ถูกถามกลับมาว่า "คุณใช้โปรแกรมเร่งความเร็วหรือเปล่าคะ คุณโอเวอร์คล๊อกหรือปล่าวคะ บลาๆๆ หากคุณทำงั้นแบตก็จะใช้ได้ไม่นาน เป็นเรื่องปกติคะ"
(ความคิดเห็นส่วนตัวโปรดพิจารณา)
คุณเต่าแก่ ซื้อมานานยังคับ ถ้าไงผมว่าเอาเข้าศูนย์ไปเรย ให้เค้าเปลี่ยนๆให้ ยังไง
เราก็มีสิทธิของผู้บริโภคอยู่แล้ว แต่คนไทยติดนิสัยขี้แกรงใจ พวกร้านค้าเรยได้ใจ อะนะ

โพสเมื่อ : 15/8/2008 21:53
ไม่เสียดาย ชีวา ถ้าสิ้นไป
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปัญหา EEE900 กับแบตอีกแล้วครับท่าน ช่วยผมหน่อยครับ
มืออาชีพ
11/1/2008 15:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 120
ส่งกลับไปแล้วครับ
ผมอยู่หาดใหญ่คงต้องรอกันเหงือกแห้งเพราะต้องผ่านหลายทอด
ส่งไปสักสองวันร้านที่ขายโทรกลับมาบอกว่า "เครื่องปกติ ชาร์ตเต็มแล้วลองเปิดเพลงไปเรื่อยอยู่ได้ 2 ชั่วโมงกว่า"
ผมจึงบอกให้เขาทำแบบที่ผมเจออาการ
คือหลังแบตเหลือ 30-40 % ให้ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ (Windows จะค้าง)
เห็นเงียบหายไปแล้ว
เวรกรรมจริงๆ 701ใช้ดีเหลือเกินเลยเชื่อใจ มาซวยเอาตอน900

โพสเมื่อ : 16/8/2008 8:22
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]