เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

format sdhc 8gb kingston อย่า
มือใหม่
28/7/2008 19:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
format sdhc 8gb class 6 kingston อย่างไรครับ ผม format ไม่ได้ ใช้ winxp sp2 ตัวตัดนะครับ ขอบคุณครับ มันขึ้น error ว่า
windows was unable to complete the format
ผมใช้ eeepc 701 ครับ

โพสเมื่อ : 24/8/2008 17:11
Transfer the post to other applications Transfer

Re: format sdhc 8gb kingston อย่า
มืออาชีพ
18/7/2008 20:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 173
ลองลงตัว วินโด้หัวเด็มดูก่อนไหมครับ
ผม แนะนำว่า ตัวไม่เต็มแต่กินพื้นที่เยอะไปนิดแต่ครบเครื่อง
ผมแนะนำ dark lite v.6 นะครับ ลงแล้วกินพื้นที่ประมาณ 850mb
แต่ถ้าสงสัยจิงๆ
ลองลงวินxp sp2 ตัวเต็มแล้วลองฟอแมทดูครับ

โพสเมื่อ : 24/8/2008 17:56
Transfer the post to other applications Transfer

Re: format sdhc 8gb kingston อย่า
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
มีบ้างคนแนะนำให้ไป format ในกล้อง ผมลองนำไปใส่แล้วกล้องมันเห็นแค่ 3.8 mb แต่ผมยังไม่ได้สั่ง format ครับ ใครมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ การ์ดเพิ่งซื้อมาครับ ใช้ hdtune เช็คได้ แต่ copy ข้อมูลลงไม่ได้ก็เลยสั่ง format แต่ format ไม่ได้ ที่นี้เลยไม่เห็นการ์ด สั่ง format ก็ error ครับ และตอนนี้ผมไม่มี external drive ครับเลยยังลง windows ใหม่ไม่ได้ครับ

โพสเมื่อ : 24/8/2008 20:18

มืออาชีพ
28/1/2008 16:57
จาก กทม.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ลองเอา gparted ใน RIP Linux format ดูครับ

โพสเมื่อ : 24/8/2008 21:54

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
เป็นเพราะเครื่องร้อนหรือเปล่าไม่รู้ครับ ผมปิดทิ้งไว้ เอาการ์ดออกก่อน รอจนมันเย็นแล้วเปิดใหม่ ใส่การ์ดแล้ว FORMAT เป็น fat32 ก็ format ได้ แต่ copy ข้อมูลไม่ได้ ลอง format โดยใช้ โปรแกรมของ hp format ก็ไม่ได้ จึงปิดเครื่อง เอาการ์ดออก รอจนมันเย็น จึงเปิดแล้วใส่การ์ด format โดยใช้ โปรแกรม hp format เป็น ntfs ก็ใช้ได้ copy ข้อมูลลงได้โดยลองไฟล์ขนาดไม่เกิน 50 mb ขณะที่กำลัง copy มันก็ไม่เห็นการ์ด ผมจึงเอาออกแล้วใส่ใหม่จึงเห็นและก็ไม่เห็นอีก ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรครับ ส่วนตัว gparted linux ผมไม่มี card reader จึงไม่รู้จะลองยังไงครับ

โพสเมื่อ : 24/8/2008 23:49

มือสมัครเล่น
21/8/2008 16:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 55
ผมเคยเจอปัญหาคล้ายแบบนี้เหมือนกันครับ ลองformat กับคอมก็ไม่ได้ ลองกับตัว card reader หลายยี่ห้อก็มีปัญหาเดี๋ยวมองเห็นเดี๋ยวมองไม่เห็น ก็เลยสงสัยว่าปัญหาน่าจะเป็นที่ตัว card ครับ จึงได้นำ card กลับไปให้ร้านที่ซื้อ card มาให้ของลองเช็คดู ทางร้านก็ส่ง card ไปเช็คที่บริษัทประมาณเกือบสองอาทิตย์ครับจึงได้รับโทรศัพท์แจ้งให้ไปรับ card ตัวใหม่เพราะตัวเก่านั้น card มีปัญหาจริงๆ ครับ ก็เลยงงเหมือนกันว่า card ซื้อมาใหม่แท้ๆ กลับเป็น card ที่มันปัญหา สงสัยจะตก QC แน่เลย

โพสเมื่อ : 25/8/2008 6:53

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลองเอามาใช้กับ lenovo 3000 c200 ของที่ทำงาน ก็ใช้ได้ครับ แต่กับ eeepc ใช้ได้ตอนเปิดเครื่องใหม่ๆ อาจจะเกี่ยวกับความร้อนหรือ driver หรือเปล่าไม่แน่ใจ กะว่าจะลองลง windows ใหม่เป็นตัวเต็มดูครับ เพราะ driver ของ lenovo เป็นของปี 2545 แต่ eeepc เป็นปี 2544 นะครับ หรือว่าจะหาโหลดเฉพาะ driver ได้ที่ไหนครับ

โพสเมื่อ : 25/8/2008 9:23

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลองลง windows dark v.6 แล้วลง ตัวที่ทำให้เป็น local drive ก็ใช้ได้ครับ แต่ พอใช้ไปสักพักสงสัยเครื่องจะร้อน มันก็ใช้ไม่ได้อีก ตอนนี้ผมลง windows ตัวที่มีขนาด 82mb ก็ใช้ได้ครับแต่ใช้ไปสักพักก็ใช้ไม่ได้อีก (ไม่ได้ลงตัวที่ทำเป็น local drive) แต่ windows ตัวนี้เร็วมากครับ แต่ยังพิมพ์ภาษาไทยไม่ได้ ไม่ทราบว่าใครเ้ป็นอย่างผมบ้างครับ

โพสเมื่อ : 1/9/2008 8:48

[ค้นหา ขั้นสูง]