เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Aspire One 8G ใช้แผ่น Hiren ไม่ได้หรือครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
พอดีผมอยาก Ghost เก็บไว้ ใช้แผ่น hiren 9.5 มันบู๊ตแล้วไปค้างตอนหลังๆครับ ถามคนที่ Ghost หน่อยซิครับใช้วิธีไหนกันครับ รบกวนสอนแบบระเอียดหน่อยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 11/9/2008 23:28
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Aspire One 8G ใช้แผ่น Hiren ไม่ได้หรือครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 101
ใช้ไม่ได้เหมือนกันครับทำไงดี

โพสเมื่อ : 13/9/2008 22:18
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Aspire One 8G ใช้แผ่น Hiren ไม่ได้หรือครับ
มือสมัครเล่น
26/8/2008 14:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 40
ทำ ghost ลงแฟลตไดรซิคับ ใช้ง่ายด้วย

โพสเมื่อ : 14/9/2008 2:17

มือสมัครเล่น
29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
ผมใช้ 9.3 ใช้ได้คับ

โพสเมื่อ : 14/9/2008 2:38

มืออาชีพ
21/7/2008 22:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 114
ผมใช้ 9.4 ครับ ใช้ได้ปกติดี เพียงแต่ของผม hiren อยู่ใน thumbdrive แล้วสั่งให้ ghost ลง ext. hdd ครับ ( ตอนที่ start เข้า ghost รอด้วยความใจเย็นหน่อยนะครับ มันคิดอะไรอยู่พอสมควร ( ถ้าจำไม่ผิดของผมทีแรกก็เข้าไม่ได้เหมือนกัน หลังๆตอนที่มันเรียก drv ต่างๆผมเลยตอบ no ไปตอนที่เรียก drv ของอุปกรณ์ scsi ถึงเข้าได้ แล้วก็ใช้ mouse ไม่ได้นะครับ ผมใช้เคาะ tab กับ spacebar แทนครับ )
ทำไปหลายรอบแล้วเหมือนกัน เพราะเก็บของที่ร้านลงไว้ แล้วก็เริ่มลงมือตัดต่อพันธุกรรม แล้วก็เก็บอีก แล้วก็เล่นอีก สุดท้ายว่าจะลงเองเอาแบบตัวแท้ที่เสียตังส์ซื้อเก็บเอาไว้ แล้วค่อยตัดต่ออีกทีหลังพอใจแล้วก็เก็บใหม่ (ตอนนี้ลงไว้แค่ os ดูหนัง ฟังเพลง office ตัดต่อเพลง วิเคราะห์ข้อมูล แปลงเพลง หมาไฟ นกสายฟ้า dict ดูรูป+แปลง แต่งรูป ( ไม่ใช่ photoshop นะครับ ว่าจะหา CAD Viewer ใส่ไว้สักหน่อย) อ้อ..ยังมี winrar , foxit , pdf creator
อื่นๆอีกเล็กน้อย ( หมดไป 3 GBs)

โพสเมื่อ : 14/9/2008 10:17

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
รบกวนสอนบ้างซิครับเคยทำแต่ไม่สำเร็จน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 14/9/2008 13:08

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

rung0420 เขียนว่า:
ทำ ghost ลงแฟลตไดรซิคับ ใช้ง่ายด้วย

รบกวนบอกวิธีทำบ้างซิครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 14/9/2008 13:10

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
พอดีเดี๋ยวต้องไปธุระ เลยไม่มีเวลาหา link ให้ จริงๆในนี้ก็มีครับลองค้นๆดูก็จะเจอ แต่เอาอันนี้ดูอ้างอิงก็ได้ครับ ตามข้างล่างเลย
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=4737&forum=17

อีก3-4 วันกลับมาถ้ายังไม่ได้จะเข้ามาช่วยลงข้อมูลให้ครับ
ถ้าเอาแบบสั้นๆก็คือ ทำให้ flash boot ได้ แล้วก็หาโปรแกรม ghost มาใส่ไว้ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว
หรือทำตามนี้ก็ได้

http://pitaratae.blogspot.com/2008/02 ... bootable-flash-drife.html
ผมใช้จาก hiren 9.4 ครับ

โพสเมื่อ : 14/9/2008 14:02

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลืมบอกไป วิธีตามที่ให้ตาม link ล่าง ถ้าต้องการแค่ใช้ hiren ก็ไม่ต้องใช้ flash ใหญ่นักก็ได้แค่ 128 MBs ก็พอ แต่ถ้าจะเอา file ที่ ghost เก็บไว้ด้วยคือจะ ghost ลง flash เลย ก็ต้องมีไว้ซัก 4 GBs ถึงจะไหวนะครับ ( ผมเอาลง flash 128 เพราะมีทิ้งๆอยู่ แล้วก็เอา ext. hdd มาต่อครับ ) วิธีที่ให้นี้สามารถใช้ flash bios ได้ด้วยเลยนะครับ แค่ copy bios ที่ load มาใส่เอาไว้ แล้วก็มาเรียก bat file นั้นๆได้เลย

โพสเมื่อ : 14/9/2008 14:31

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

mrtoto เขียนว่า:
พอดีเดี๋ยวต้องไปธุระ เลยไม่มีเวลาหา link ให้ จริงๆในนี้ก็มีครับลองค้นๆดูก็จะเจอ แต่เอาอันนี้ดูอ้างอิงก็ได้ครับ ตามข้างล่างเลย
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=4737&forum=17

อีก3-4 วันกลับมาถ้ายังไม่ได้จะเข้ามาช่วยลงข้อมูลให้ครับ
ถ้าเอาแบบสั้นๆก็คือ ทำให้ flash boot ได้ แล้วก็หาโปรแกรม ghost มาใส่ไว้ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว
หรือทำตามนี้ก็ได้

http://pitaratae.blogspot.com/2008/02 ... bootable-flash-drife.html
ผมใช้จาก hiren 9.4 ครับ

ผมทำตามมันมาค้างตรง Adepter not present
ASPIATAP.SYS Loadding แล้วค้างเลยต้องทำไงหรอครับ

โพสเมื่อ : 14/9/2008 22:29

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เอ... ของผมไม่เป็นนะ ว่าแต่ใช้ hiren ไหนครับ ผมลองดูใหม่ที่ผมใช้อยู่จะค้างก็ตอนที่ถึง load scsi driver แล้วไม่เลือก no เท่านั้น อ้อ..ตอนที่เข้า hiren แล้ว ผมเลือก disk clone tool แล้วก็เลือก ghost ( normal ) นะครับ เคยลองเลือกตัวอื่นแล้วไม่ work ครับ มีทั้งค้าง แล้วก็เด้งออก นอกนั้นถ้าทำตามที่บอกก็จะใช้ได้เลย สงสัยต้องบอกให้ละเอียดกว่าเดิมครับ จะได้ช่วยลองดูว่าติดตรงไหน ( ผมก็ไม่ค่อยเป็นนะครับ อาศัยว่ามีเครื่องแล้วก็ลองทำไปเรื่อยๆเท่านั้นเอง ) ยังยืนยันครับว่าปัจจุบันยังใช้วิธีนี้อยู่ เพราะเครื่อง desktop ทำบ่อยเนื่องจากพอดดนอะไรกวนมากจนรวนผมก็ ghost กลับมาก็เท่านั้น ส่วนใหญ่งานจะเก็บแยกไว้ที่อื่นก็เลยไม่ค่อยกลัวเรื่องต้อง ghost มัน เพราะได้จุดที่คิดว่าอย่างน้อยที่สุดก็ดีพอสมควรแล้ว ก็เลยเลือก ghost ไว้ตรงนั้นครับ ( แต่ไอ้ที่ขึ้นถามโน่นนี่ในน้องวรรณ ไม่มีขึ้นที่ desktop เลยนะครับ แสดงว่ามีความต่างกันอยู่จริง )

โพสเมื่อ : 18/9/2008 19:40

[ค้นหา ขั้นสูง]