เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 4 »

Re: วิธีแก้ไขอาการเปิดไม่ติดของ Acer Aspire One
มืออาชีพ
21/7/2008 22:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 114
ผมลืมบอกข้อสังเกตุอีกอย่างก็คือ ผมไม่เห็นไฟของ FLASH DRIVE เกิดการกระพริบเลย ระหว่างที่ทำตามขั้นตอน คือกด fn + esc แล้วกด POWER เมื่อเห็นไฟ POWER กระพริบก็กดปุม POWER ใหม่อีกครั้งแล้วรอ หรือว่าต้องมีการเตรียมการอย่างไรกับ FLASH DRIVE ก่อนที่จะนำมาทำแบบนี้หรือไม่ครับ ( ผมลองด้วย flash 4 ตัว 3 ยี่ห้อแล้วครับ )

โพสเมื่อ : 21/9/2008 12:02
Transfer the post to other applications Transfer

Re: วิธีแก้ไขอาการเปิดไม่ติดของ Acer Aspire One
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากแรมไม่เข้ากัน มันต้องเปิดไม่ติดตั้งแต่ตอนใส่ไปครั้แรกเลย กรณีนี้คิดว่าคงไม่ใช่ ให้สังเกตดูหน่อยว่าเปลี่ยนชื่อถูกต้องไหม ตัว I (ไอ) ไม่ใช่ 1 (หนึ่ง) นะครับ

โพสเมื่อ : 21/9/2008 13:22

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โอ...เมื่อสักครู่พิมพ์ตอบยาวเลย แต่พอส่งเกิด error ขึ้น ขอตอบสั้นๆครับ ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำที่ยังตามตอบให้ สรุปตอนนี้ผมยังเป็นเหมือนนี้ Hello,
I'v tried also exactly as macles posted but without success. Tried with 3 different usb flash. Tried with boot capable and without it. Tried with FAT and again with FAT32. At all times, it seems that USB Flash disk it is not accessed because the led on USB stick doesn't blink. The AA1 power button led keeps blinking after the powerup with fn+esc, but when I press the power button once more to start flashing the BIOS, nothing happens and power button led keeps blinking forever.
Any ideas?!"
แต่จะลองต่อไปครับ อย่างเก่งก็เอาไปให้ศูนย์ชำแหละ อ้อ...ผมลืมแจ้งไปว่า ผมพิมพ์ตัว I แน่นอนครับ อีกอย่างเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นภายหลังที่ผม FLASH ROM V3304 ครับ ก่อนหน้านี้ผม FLASH V3114 ไม่มีปัญหา แต่ตอนที่ทำตัวนี้เกิดขึ้น แต่ผมบอกไม่ได้ว่าเกิดตอนไหน เนื่องจากตอนที่สั่งให้มัน FLASH มันก็ FLASH ตามปกติ ผมเห็นมันวิ่งไปเรื่อยๆ เข้าใจว่าต้องรอจนกว่าจะเป็น FF... ทั้งหมด แต่ระหว่างรอผมเกิดฟุบหลับไป ซัก 20 นาทีได้ ตื่นขึ้นมาจอมืดสนิทเลย ( ปกติ FLASH เสร็จมันก็ต้อง RESTART แล้วก็น่าจะไปต่อแล้วค้างอยู่ที่การทำงานอะไรซักอย่าง ) มีท่านใด FLASH V3304 แล้วบ้างครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นสาเหตุหรือไม่

โพสเมื่อ : 21/9/2008 20:36
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
คือผมเข้าใจถูกไม๊ครับ ว่า ถ้าเกิดเรา flash bios ผ่านทางการบูตจาก handy drive เราไม่จำเป็นที่จะต้องเปลี่ยนชื่อไฟล์ แต่ถ้าเป็นวิธีนี้ จำเป็นที่จะต้องเปลี่ยนชื่อไฟล์
และถ้าเกิดจริงตามนั้น คุณ mrtoto น่าจะทำผิดขั้นตอนหรือเปล่าครับ เพราะที่ดูน่าจะ flash ผ่านการบูต จาก handy drive แต่ไปแก้ไขชื่อไฟล์เลยเกิดปัญหาดังกล่าวขึ้น

โพสเมื่อ : 21/9/2008 20:44

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอบคุณ clickplayl นะครับ คืออยากอธิบายเพิ่มดังนี้
การ FLASH น้องวรรณ ทำได้สองวิธี คือวิธีปกติ และแบบ EMERGENCY
- วิธีปกติก็ทำได้โดยการสร้าง USB แบบ BOOT ได้ขึ้นมาก่อนแล้ว COPY 3 files จาก BIOS ที่ LOAD มาใส่ลงไป ( เช่น 3114.bat , flashit.exe และ zg5_3114.fd ) หลังจากนั้นก็ start เครื่องด้วย USB DRIVE แล้วก็สั่งให้ bat file ทำงาน ( พิมพ์ 3114.bat แล้ว enter ) มันก็จะจัดการจนเสร็จ
- วิธี emergency ( บางคนก็เอามาทำเป็นปกติไปเลยก็มี ) ทำโดยการหา USB ว่างๆมาแล้วก็ copy file .exe กับ .fd ลงไป แล้ว rename ซะ ( เช่น flashit.exe และ zg5_3114.fd แล้ว rename ตัว zg5_3114.fd เป็น zg5ia32.fd ) หลังจากนั้นก็มา start เครื่องโดยการกด fn + esc และ power จะเห็นไฟของปุ่ม power กระพริบช้าๆ ก็กดซ้ำที่ปุ่ม power อีกครั้งแล้วก็รอได้เลย
ทั้งหมดนี้ผมตอบตามความเข้าใจของผมถ้าไม่ถูกต้องอย่างไรก็ต้องขออภัยด้วยครับ รบกวนคุณ kiat ช่วยตรวจความถูกต้องให้ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 21/9/2008 21:39

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ดูแล้วขั้นตอนก็ถูกต้อง ลองเปลี่ยนชื่อไฟล์ให้เป็นตัวใหญ่หมดดูครับ ไม่รู้จะช่วยหรือเปล่า

โพสเมื่อ : 21/9/2008 21:54

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนที่ผมทำผมก็ใช้ตัวใหญ่ทั้งหมดครับ ที่ไม่ได้ลองก็คือทำเป็นตัวเล็กนะแหละครับ เดี๋ยวสงสัยต้องลองดูซักหน่อย ว่าแต่คนที่เคยทำได้ใช้แบบไหนหรือครับ

โพสเมื่อ : 21/9/2008 23:03

15/9/2008 15:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
ผมลองทั้ง flash bios และ update bios ลองเปลี่ยน version เปลี่ยน usb drive ก็ไม่หาย ครับ

สุดท้ายเปลี่ยนเครื่องครับ หายเลย ไม่ต้องทำไร เพราะผมดูอาการนี้น่าจะเป็นแค่บางเครื่อง เครื่องใหม่ผมกับคนรู้จักที่ซื้อก็ไม่เป็นนะ

โพสเมื่อ : 22/9/2008 10:56

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 64
แล้วไฟ power มันติดหรือเปล่า ถ้ากดเปิดเครื่องมันต้องติดแต่ไม่บูทไบออสให้แค่นั้น ต้องได้ยินเสียงพัดลมทำงานด้วยนะ ถ้ามีครบให้ปิดเครื่องโดยเอาแบทกับสาย power ออกทิ้งไว้สักครู่แล้วเสียบมันเข้าไปทั้งหมดรวม Flashdrive ด้วย แล้วกด Fn+ESC ค้างไว้กดปุ่ม power รอสักสองวินาทีให้ปล่อยปุ่ม fn+ESC ตอนนี้ไฟ power ต้องกระพริบรอให้มันกระพริบไปสักสี่ห้าครั้งแล้วกดปุ่ม power อีกหนึ่งครั้งรอแป๊บเดียวมันจะรีบูทเอง

โชคดีนะครับ

โพสเมื่อ : 25/9/2008 21:35

19/7/2008 14:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
อ้างถึง:

mrtoto เขียนว่า:
โอ...เมื่อสักครู่พิมพ์ตอบยาวเลย แต่พอส่งเกิด error ขึ้น ขอตอบสั้นๆครับ ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำที่ยังตามตอบให้ สรุปตอนนี้ผมยังเป็นเหมือนนี้ Hello,
I'v tried also exactly as macles posted but without success. Tried with 3 different usb flash. Tried with boot capable and without it. Tried with FAT and again with FAT32. At all times, it seems that USB Flash disk it is not accessed because the led on USB stick doesn't blink. The AA1 power button led keeps blinking after the powerup with fn+esc, but when I press the power button once more to start flashing the BIOS, nothing happens and power button led keeps blinking forever.
Any ideas?!"
แต่จะลองต่อไปครับ อย่างเก่งก็เอาไปให้ศูนย์ชำแหละ อ้อ...ผมลืมแจ้งไปว่า ผมพิมพ์ตัว I แน่นอนครับ อีกอย่างเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นภายหลังที่ผม FLASH ROM V3304 ครับ ก่อนหน้านี้ผม FLASH V3114 ไม่มีปัญหา แต่ตอนที่ทำตัวนี้เกิดขึ้น แต่ผมบอกไม่ได้ว่าเกิดตอนไหน เนื่องจากตอนที่สั่งให้มัน FLASH มันก็ FLASH ตามปกติ ผมเห็นมันวิ่งไปเรื่อยๆ เข้าใจว่าต้องรอจนกว่าจะเป็น FF... ทั้งหมด แต่ระหว่างรอผมเกิดฟุบหลับไป ซัก 20 นาทีได้ ตื่นขึ้นมาจอมืดสนิทเลย ( ปกติ FLASH เสร็จมันก็ต้อง RESTART แล้วก็น่าจะไปต่อแล้วค้างอยู่ที่การทำงานอะไรซักอย่าง ) มีท่านใด FLASH V3304 แล้วบ้างครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นสาเหตุหรือไม่
ผม FLASH V3304 แล้วครับ ลงแบบ emergency ด้วยครับ เพราะจอเปิดไม่ติด

โพสเมื่อ : 25/9/2008 22:04

มือใหม่
19/10/2008 11:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
สุดยอดครับ อยากขอกราบตักเลย
เครื่องผมลองบูตจาก HDD แล้วเอ๋อเหรอ จอดับเงียบไปเลย
กำลังว่าจะเข้ากรุงเทพไปส่งศูนย์อยู่แล้ว
ต้องเสียค่ารถมากมาย
ดีที่ลองค้นดูในเน็ตก่อน
พอทำตามก็ใช้ได้เหมือนเดิมครับ
ขอกราบขอบคุณมากๆคร้าบ

โพสเมื่อ : 6/11/2008 12:03

1/10/2008 16:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ขอบคุณมากครับ
แบตมันชอบเตือนหมอตอน 50%
เลยลองแฟลตดู
สำเร็จแล้ว เด๋วลองใช้ดูก่อน

โพสเมื่อ : 6/11/2008 19:59

มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำที่มีประโยขน์อย่างยิ่ง ขอเก็บกระทู้นี้ไว้ เผื่อวันหนึ่งเจออาการแบบนี้จะได้ แก้ไขได้ :)

โพสเมื่อ : 31/1/2009 1:55
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 185
แก้ไม่สำเร็จ เข้าศูนย์แล้วค่ะ

โพสเมื่อ : 31/1/2009 13:20

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
สุดยอดครับ ขอบคุณจิงๆ เย้ๆๆ กะลังจะเข้าศูนย์เรย

โพสเมื่อ : 22/2/2009 3:31

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ผมทำขั้นตอนที่ 6 แ้ล้วทำไม แฟรช ดิส ผมมันไม่กระพริบครับ แต่ไฟพาวเวอร์ยังกระพริบอยู่ ลอง แฟรช ดิส มา 2 อันแล้วยังเป็นเหมือนเดิม

โพสเมื่อ : 2/3/2009 12:31

มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
ทำไงดีคับ มันเป็นตอนผมลง วินxp ด้วย จะ ทำได้มั้ยเอ่ย วิธี เหมือนพี่ อ่าคับ แล้ว (ผมลง ยังไม่เสร๊จด้วยคับ รบกวน ที)

โพสเมื่อ : 25/3/2009 17:54

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ลองเปลี่ยนช่องเสีียบ USB ดู ไม่แน่ใจว่าจะมีผลไหม

โพสเมื่อ : 25/3/2009 18:07

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
ที่โหลด BIOS มาอ่ะคับ เป็นตัว BIOS_3308 จาก acer ต้องเปลี่ยนแปลงไร บ้างคับ พี่ๆ ก่อนเอาลง แฟชไดน์ อ่ะคับ ช่วยตอบทีคับผม

โพสเมื่อ : 25/3/2009 19:14

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอรบกวนที นะ คับพี่ๆ ผม ทำไรไม่ได้เลยตอนนี้ ปวดหัวมาก ไม่กล้าส่ง ศูยน์ แต่ จะเอามันไปโยน ทิ้ง รู้สึกเสียอารมณ์มากๆคับ

โพสเมื่อ : 25/3/2009 19:22

[ค้นหา ขั้นสูง]