เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: one ไม่ช้าอย่างที่คิด
มือสมัครเล่น
23/9/2008 17:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
EWF ใช้แล้วเร็วขึ้นมาเยอะมาก น่าจะเร็วกว่า harddisk ด้วยซ้ำ แต่ต้องมี ram 1.5 gb นะ

โพสเมื่อ : 9/10/2008 11:18
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 262
แสดงว่าคนใช้ ssd ของintel ถ้าเปลี่ยนเป็น samsung ได้ก็จะหมดปัญหาเรื่อง ค้างเวลาเขียนHDDสินะครับ
อยากเปลี่ยนจัง เพราะว่า ไอ้ค้างเนีย่ ทำเอาเครื่อง "หมดราคา"ไปเลย ใครมาลองใช้ ก็ส่ายหัวหมด
แล้วผมจะหาซื้อได้ที่ไหนละเนี่ย แพงใหม ถ้าแพงบางที โมเป็นHDDคงถูกกว่า

โพสเมื่อ : 9/10/2008 20:50
Transfer the post to other applications Transfer

18/9/2008 18:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
ถ้าอยากได้ SSD ที่เป็น samsung น่าจะขอซื้อต่อได้จากคนที่เปลี่ยนเป็น HD ได้นะครับ เพราะ คนที่เปลี่ยนแล้ว ก็ไม่รู้จะเก็บ SSD ไว้ทำอะไรอีก

โพสเมื่อ : 9/10/2008 22:28

7/10/2008 19:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
เมื่อวานลงวินโดว์ใหม่โดยใช้ cdrom เก่าๆของน้องให้มา(บอกว่าเสีย) เอามาซ่อมนิดหน่อย................ใช้เฉยเลย แปลงสาย usb เสียบ ลงอยู่ประมาณ ชั่วโมงครึ่ง Quick pc 102 มีครบ เสร็จแล้วทำตามขั้นตอนที่คุณ auns555 บอกไว้อย่างละเอียด ลง office ที่มีในแผ่นลงในเครื่อง อ้อลืมบอกไป แปลง sd เป็น ไดร์ในเครื่องด้วย ลงโปรแกรมในเครื่องอีกเยอะครับ ตอนนี้เหลือพื้นที่อยู่ประมาณ 5.43 GB ตอนแรกก็กังวลเหมือนกันว่าทำไมมันเหลือน้อยจัง (ตอนลงเสร็จใหม่ๆเหลือ 6 GB กว่าๆ) พอลงทุกอย่างเสร็จแล้วก็ใช้งาน.....................................แม่เจ้า....เร็วโคตร เร็วกว่าตอนแรกที่ลงเมื่อคราวก่อน(วินโดว์คนละตัวกัน) การเข้าหรือออกถือว่าเร็ว ถ้าเทียบกับ pc ที่บ้าน การstandby แล้วใช้งานเร็วกว่าเดิมเยอะมากๆ อาการหน่วงที่เคยมี หายไปเยอะถ้าเทียบกับตัวเก่า ไม่ได้ปรับแต่งอะไรมาก การเข้าเน็ตเร็วกว่าเดิมเยอะ เวลาคลิ๊กเปลี่ยนโปรแกรมเร็วขึ้นไม่หน่วงเหมือนเมื่อก่อน............................หลังจากใช้งานมา 2 วันรู้สึกถึงการเปลี่ยนแปลงครับ สุดยอด.....................................ทั้งหมดนี้ยังคงเป็นสเป็กเดิมจากโรงงานครับ ssd samsung 8Gb 512 ram

อย่างที่บอก THE ONE ไม่ช้าอย่างที่คิดจริงๆครับ

โพสเมื่อ : 14/10/2008 22:30

23/9/2008 17:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
ของผมก็ sumsung นะแต่กระตุก

โพสเมื่อ : 14/10/2008 22:59

กลุ่ม:
สมาชิก
ของผมกระตุกทีเดียวตอน รอ มันรันโปรแกรมเข้าใช้งานเป็นครั้งเดียว และก็ทุกครั้งที่ใช้งานครับ

โพสเมื่อ : 14/10/2008 23:09

กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้เปลี่ยนมาลง winxp super lite for thai user
ติดตั้ง เฉพาะwindows อย่างเดียวประมาณ15นาที ขนาดประมาณ 250 MB พอลงเส็จปรับแต่ง เหลือพื้นที่ประมาณ 6 GB กว่าๆ สุดยอดครับ พอลงDriver ของเครื่องลงโปรแกรมอีกมากมาย ตอนนี้เหลือ 5.83 GB
ความเร็วดีขึ้นกว่าแต่ก่อนพอสมควร

เคยทำewfแล้วจอฟ้าครับ เลยไม่กล้าทำอีก เลยหาwinตัวเล็กมาลงแทน
ซึ่งทั้งหมดนี้ยังคงเป็นสเปกเดิมจากโรงงานนะครับ...........................มาถึงวันนี้ก็ยังยืนยันครับว่า The One ไม่ช้าอย่างที่คิด

โพสเมื่อ : 27/10/2008 21:55

22/10/2008 1:23
จาก BKK,Thailand
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
มันก็ทำได้เท่าที่ Netbook จะทำได้อะครับ...

ราคาเท่านี้ ทำได้ในระดับนี้ ผมว่าก็สุดยอดแล้วล่ะครับ !!

ใช้อยู่ ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย...

เจออยู่อย่างเดียว ที่ทำเซ็ง ก็คือ... จุดบอดพิกเซล 1 จุดนี่แหละ แต่ก็ไม่ใช้ปัญหา !!

ปล.ลองไปลง Win XP Mini ดูครับ เร็วสมใจแน่ ๆ !!

โพสเมื่อ : 28/10/2008 3:27

กลุ่ม:
สมาชิก
จริงๆแล้วก่อนซื้อ The One ผมก็ไม่ได้คาดหว้งอะไรกับมันมากมายนักเนื่องจากไม่เคยใช้งาน SSD มาก่อนเลยในชีวิต ที่ซื้อก็เพราะชอบที่มันเล็กดี พกพาสะดวก แถมราคาไม่แพงด้วย ด้านการใช้งานก็มี Notebook และ PC อยู่แล้ว จึงหวังเพียงใช้งานด้าน Office ดูหนัง ฟังเพลงบ้าง แต่ที่เน้นๆคือเล่นเน็ตเป็นหลัก หลังจากใช้งานมาเกือบเดือน ลงวินโดร์ไปก็หลายรอบ หาความพอเหมาะของทั้งตัววินโดร์เอง ทั้งโปรแกรมที่จำเป็นต่างๆ ตอนนี้ที่ใช้อยู่ผมถือว่า OK ครับ..............อาจจะไม่ได้เร็วปานสายฟ้า แต่ก็มิได้ช้าเหมือนเต่า ผมคิดว่าที่ The One มีให้ก็เพียงพอแล้วกับการใช้งาน ผมไม่เคยคิดจะเพิ่มแรม เพราะมีความเชื่อส่วนตัวว่าที่ให้มาน่าจะเพียงพอแล้ว มันอยูที่การปรับแต่ง และการใช้งาน หากปรับดีๆและถูกต้องผมว่า.............The One ไม่ช้าอย่างที่คิดครับ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 17:49

กลุ่ม:
สมาชิก
เมื่อวานลองทำ EWF อีกครั้งหลังจากเคยทำมาหลายครั้งแต่..........คราวนี้ทำสำเร็จแล้วครับ...............เร็วมากๆครับเร็วกว่า PC ที่บ้านอีก เร็วจนไม่อยากจะเชื่อ
ขอบคุณ oakkies สำหรับบทความ

โพสเมื่อ : 2/11/2008 19:47

[ค้นหา ขั้นสูง]