เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ได้วิธี Boot WinXP จาก Ext.HDD. และ Flash drive มาแล้วจ้า
มือใหม่
25/11/2007 14:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
เมื่อวานนี้ (24พ.ย.50) ผมได้ไปเดินตามแผงหนังสือ แล้วสะดุดกับ PCToday ฉบับล่าสุด Vol.4 Issue43 ที่มี tip เด็ดประจำฉบับว่า "แฮ็กวินโดวส์ลง FlashDrive ใช้ง่าย บู๊ตคล่อง: บู๊ตวินโดวส์ส่วนตัวจากแฟลชไดรฟ์หรือฮาร์ดดิสก์ยูเอสบีได้ทุกครื่อง ทุกที่... ไม่ได้โม้" เห็นว่าน่าสนใจดีสำหรับใครที่ต้องการ boot WinXP จากสื่อภายนอกที่มีขนาดความจุมากกว่าภายในตัวเรื่อง Eee ลองหาซื้อมาอ่านดูนะครับ ผมลองทำใน Ext.Hdd และ Flash drive ดูแล้ว แต่ยังไม่มีเครื่อง Eee ให้ลองเล่น เลยยังไม่รู้ว่าจะ workจริง อย่างที่ในหนังสือบอกรึป่าว ใครมีเครื่องแล้ว และอยากลองก็ลองๆดูนะครับ ได้ความว่าไงมาบอกกันมั่ง

ปล.แบบว่าวิธีทำมันยาวมาก และไม่อยากละเมิดลิขสิทธิ์ทางต้นฉบับหนังสือ ผมเลยไม่ได้ลงวิธีเอาไว้ให้ ยังไงๆ ก็ลองหาซื้ออ่านกันดูนะครับ

โพสเมื่อ : 25/11/2007 14:43
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ได้วิธี Boot WinXP จาก Ext.HDD. และ Flash drive มาแล้วจ้า
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ยืนยันว่าใช้กับ Eee ได้ ผมบูท xp จาก ext hdd ที่ต่อกับ Eee มาสักระยะหนึ่งแล้ว ยังไ่ม่มีโอกาสเขียนเป็นบทความให้อ่าน ขอเวลาแป๊ปนะครับ

โพสเมื่อ : 25/11/2007 21:42

Re: ได้วิธี Boot WinXP จาก Ext.HDD. และ Flash drive มาแล้วจ้า
มือใหม่
15/11/2007 10:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
อย่างนี้แปลว่า OS Linux ในเครื่องยังอยู่ใช่ไหมครับ

โพสเมื่อ : 27/11/2007 17:37
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
25/11/2007 14:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
น่าจะใช่นะครับ ก็เพียงแต่เราเปลี่ยนจาก boot ด้วย flash ในตัวเครื่อง เป็น boot ด้วย ext.Hdd แทน (เปลี่ยน ext.hdd เป็น drive C) โดยเราไม่ไปยุ่งกับ flash memory
ใช่มั๊ยครับ ท่าน Kiat

โพสเมื่อ : 27/11/2007 20:36

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ถูกต้องครับ eee สามารถเลือกบูทได้จากทั้ง USB และ SD card ไม่ต้องไปยุ่งกับ SSD ในเครื่องเลย

โพสเมื่อ : 27/11/2007 21:37

[ค้นหา ขั้นสูง]