เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

พอมีวิธีเพิ่มความเร็วโดยไม่เพิ่มแรมมั้ยครับ
มือใหม่
14/10/2008 21:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ผมใช้ เดล 700mครับ สเปกก็พอใช้งานทั่วไปแต่ แรมมันแค่512เองครับ ครั้งจะไปซื้อแรมก็แพงมากเพราะเป็นddr1 ครับเหอๆแพงจิงๆcpu เซนทรีโน1.6ครับ พอได้หน่อยนึง ไม่ทราบพอมีวิธีช่วยอีกมั้ยครับ เห็นว่ามีการนำพื้นที่ฮาดดิสมาใช้เพิ่มแรมที่ช่วยได้จริงมั้ยครับเพราะ ฮาดดิสมีเยอะมาก60gใช่ไป7gเองอะ*-* ผมมือใหม่โนดบุกครับ ถึงจะซื้อมา2ปีแล้วก็ตามแต่ไม่ได้จับเลยอะ พอมาเจอเวปนี้เห็นแต่ละท่านโมต่างๆนาๆ สนใจเลยแกะมาปัดฝุ่นใหม่มั่งครับ เพราะเครื่องขนาดพอกันเลย แจ่จอผม12นิ้วเท่านั้น ช่วยได้ช่วยกันหน่อยนะครับๆๆๆๆ

แนบ ไฟล์:

gif  30975241-2-120-back-3.gif (0.00 KB)

gif  30975241-2-120-overview-1.gif (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 14/10/2008 21:57
Transfer the post to other applications Transfer

Re: พอมีวิธีเพิ่มความเร็วโดยไม่เพิ่มแรมมั้ยครับ
มืออาชีพ
12/8/2008 12:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 199
รัน xp แรม 512 ก้อน่าจาสบายแร้วนะคับ ลองเปิดหาเทคนิคเพิ่มความเร็วในเวปนี้ดูคับมีเยอะเลย

โพสเมื่อ : 14/10/2008 22:16
Transfer the post to other applications Transfer

Re: พอมีวิธีเพิ่มความเร็วโดยไม่เพิ่มแรมมั้ยครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้กำลังศึกษาครับ ลองๆและก็ลองครับ แต่อยากได้โปรแกรมที่ เปลงฮาสดิสเป็นแรม นี่สิ มีแต่เปลงแฟรชไดร์อะ ผมไม่อยากมานั่งเสียตลอดอะมันเกะกะลูกตา อิอิ

ปล.รันxpสบายครับแต่ผมเล่น เยอะแล้วมันมีหน่วงบ้างครับ อีกอย่าง วิสต้าก็เล่นได้ลื่นสบายเช่นกันแต่กินไฟเกิน555+

โพสเมื่อ : 14/10/2008 22:28

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
เอาพอสังเขปนะครับ
1.Memory Booster Gold
จัดการแรม ทั้ง Clean แรม เพื่อเรียกพื้นที่ว่างคืนกลับมา กันเครื่องค้าง หรือจะเป็นการ Compress แรม เพื่อจัดเรียงข้อมูล (ของโปรแกรม) ที่จะเข้าใช้หน่วยความจำ ให้เป็นระเบียบ เพื่อการเข้าถึงข้อมูลที่รวดเร็ว กระชับ ฉับไว http://images.torrentmove.com/ir/ksbi1.png

2.RAM Saver Pro
เวลาเราใช้งานโปรแกรมอะไรอยู่ หน่วยความจำก็จะถูกโปรแกรมนั้นใช้ไปส่วนนึง พอเราปิดโปรแกรมไป หน่วยความจำนั้นยังไม่คืนกลับมาทันทีนะครับ มันจะยังถูกจดจำไว้สักพักนึง ซึ่งโปรแกรมนี้ก็จะไปช่วยในส่วนนี้นี่เอง คือ ทำหน้าที่เรียกหน่วยความจำคืนกลับมาเพื่อใช้งานต่อได้ทันที นอกจากนี้ตัวโปรแกรมยังสามารถจัดเรียงหน่วยความจำให้อยู่ในสถานะปกติพร้อม ใช้งานได้ทุกเวลาอีกด้วย http://images.torrentmove.com/iq/gqcss.png

3.SuperSpeed RamDisk
ทำฮาร์ดดิสให้เป็นแรม อันนี้ไม่เคยใช้ครับ.

4.Benutec RamCleaner
โปรแกรมสำหรับเพิ่มพื้นที่ว่างของแรม [ซอฟแวร์ทั่วไป] ที่ยังไม่ได้ใช้ สามารถทำได้ง่ายมาก ช่วยป้องกันการล่มและเพิ่มประสิทธิภาพการทำงานของแรม (Read Only Memory) โปรแกรมนี้จะช่วยให้คุณไม่ประสบกับปัญหาเครื่องแฮ้งค์ โปรแกรมทำงานได้ช้า แรมไม่พอ เมื่อคุณใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณ โปรแกรมประมวลผลและไฟล์ที่คุณใช้จะกินแรมของคุณ และจะทำให้เครื่องของคุณทำงานช้าลงเรื่อยๆ โปรแกรมนี้สามารถกู้หน่วยความจำที่เสียไปเพื่อให้ระบบของคุณสามารถทำงานได้ รวมเร็วเหมือนตอนที่มันเพิ่งจะเริ่มทำงาน โปรแกรมนี้จะช่วยให้เครื่องของคุณมีประสิทธิภาพมากโดยไม่ต้องเป็นผู้เชี่ยว ชาญทางด้านคอมพิวเตอร์เลยครับ http://image.ohozaa.com/show.php?id=8 ... ed633897bc5c86e1a8617e543

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ..อาจไม่ตรงความต้องการ..แต่ก็เป็นข้อมูลสำหรับหาข้อมุลต่อไปได้นะครับ...ใครมีตัวอื่นๆอีก..แนะนำกันได้นะครับ..

โพสเมื่อ : 14/10/2008 23:09

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ตรงครับ อิอิ ชอบๆ มีอีกบอกอีกนะครับ เดี๋ยวจะลองทำ

โพสเมื่อ : 14/10/2008 23:36

มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
การเปลี่ยนพื้นที่ Harddisk เป็นแรม
โดยปกติวินโดวส์ทำอยู่แล้วครับ เรียกว่า PageFile

ซึ่งส่งผลให้ในการทำงานที่ต้องการแรมมากกว่าที่เครื่องมี สามารถทำงานได้
แต่ช้ามากๆ เพราะฮาร์ดดิสก์ช้ากว่าแรมอยู่หลายช่วงตัวทีเดียว

การเร่งความเร็ว มักจะเป็นไปในทาง
1. ลดการใช้แรมของโปรแกรมอื่นๆ เพื่อให้แรมจริงๆ ว่างลง เพื่อลดการใช้ PageFile ที่ช้ามากๆ ซึ่งเราอาจทำเองได้โดยการลดโปรแกรมใน Startup ลง
หรือใช้โปรแกรมช่วยในการเรียกคืนหน่วยความจำที่ไม่ใช้แล้ว

โปรแกรมที่ใช้ในกลุ่มนี้ เช่น Memory Booster Gold, RAM Saver Pro

2. ลดการอ่าน Hard Disk โดยใช้ Flash Drive ที่มีอัตราการเข้าถึงข้อมูลต่ำกว่า
ทำให้เริ่มการอ่านได้เร็วกว่า เทคนิคนี้คือ Ready Boost ใน Vista
ใน XP ใช้โปรแกรม eBoostr ทำงานได้เหมือนกัน
โดยโปรแกรมจะทดไฟล์เล็กๆ ที่ใช้บ่อยๆ เก็บไว้ใน FlashDrive
แล้วเรียกใช้แทนการอ่านจาก Hard Disk

3. เปลี่ยนพื้นที่แรมส่วนหนึ่งเป็น Disk (หรือที่เรียกว่า Ram Drive, Ram Disk)
เพื่อใช้ในการทดข้อมูลชั่วคราว

เพราะเป็นที่รู้กันดีว่า วินโดวส์และโปรแกรมต่างๆ มีการเขียนไฟล์ชั่วคราวบ่อยมากๆ
ดังนั้นการสั่งให้วินโดวส์ไปเขียนไฟล์ชั่วคราวในแรม ก็จะทำให้การเขียนรวดเร็วกว่าการเขียนลงในฮาร์ดดิสก์ตามปกติ
ส่งผลให้การทำงานโดยรวมรวดเร็วขึ้นอีก กรณีนี้เราอาจแบ่งแรม (ที่มีอยู่ไม่มากนัก)
ไปสร้างเป็นไดร์ฟไว้ 32 - 128 MB ตามความต้องการ

โปรแกรมในกลุ่มนี้ เช่น SuperSpeed RamDisk, AR Ram Disk

:)

โพสเมื่อ : 17/10/2008 4:16

มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้ใหม่ๆ ที่เป็นประโยชน์ครับ

โพสเมื่อ : 30/10/2008 3:53
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
สำหรับ wndows แล้ว ยิ่งเพิ่มแรมยิ่งทำงานได้ราบรื่น และอย่างที่คุณ TonMai2K บอก ระบบ windows จะใช้พื้นที่ฮาร์ดดิสก์จำลองเป็นแรมเสมือนให้อยุ่แล้ว โดยใช้ชื่อว่า virtual memory หรือ pagefile นั่นเอง ช่วยทำให้โปรแกรมที่ต้องการใช้หน่วยความจำมากๆ สามารถยืมเนื้อที่ฮาร์ดดิสก์มาใช้แทนแรมหรือหน่วยความจำได้

ปกติเขาไม่เอาฮาร์ดดิสก์มาทำแรมครับ เพราะมันช้ากว่ากันหลายเท่า มีแต่เอาแรมมาทำฮาร์ดดิสก์ (ramdisk) ซึ่งทำให้หน่วยความจำน้อยลงไปอีก

จริงๆ แล้วหน่วยความจำ 512 MB ก็สามารถใช้ windows xp ได้แบบรื่นๆ เพียงแต่เลือกติดตั้งโปรแกรมให้เหมาะสม อย่างตามกระแสเอาโปรแกรมใหม่ๆ เช่นพวก Adobe CS3 มาติดตั้ง ใช้แค่ CS ธรรมดา ประมาณนี้ และก็เลือกโปรแกรม anti virus ตัวเบาๆ เพราะส่วนนี้จะหน่วงเครื่องได้มาก

หากอยากใช้งานแบบลื่นหัวแตกกับหน่วยความจำ 512 MB ลองเปลี่ยนไปใช้ Linux ดูครับ หายใจหายคอได้คล่องขึ้นอีกโขเลย

โพสเมื่อ : 30/10/2008 9:20

[ค้นหา ขั้นสูง]