เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ลง2OS XP&Xandros ทำยังไงครับ
มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
ลง WinXPไว้ที่C:
อยากลงXandrosโดยใช้แผ่นที่มากับเครื่อง
เป็นOSตัวที่2โดยแยกpartitionไว้ต่างหาก
จะทำได้หรือเปล่าครับ
ถ้าเป็นแผ่นLinuxตัวอื่นทำเป็นครับ
แค่อยากรู้ว่าตัวxandrosจะทำยังไง

โพสเมื่อ : 22/10/2008 22:42
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ลง2OS XP&Xandros ทำยังไงครับ
มืออาชีพ
17/5/2007 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 157
ปกติการลง 2 os ทำได้ดังนี้
1. ลง Linux ก่อน แล้วลง Windows ตามหลัง โดยกำหนด partition สำหรับลงเอง ไม่ใช้ auto
2. ลง Windows ก่อน แล้วลง Linux ตามหลัง โดยกำหนด partition สำหรับลงเอง ไม่ใช้ auto
3. ลง Linux ไว้ที่ harddisk ลง Windows ไว้ที่ SD card ตามวิธีที่ คุณ kiat แนะนำไว้ ที่นี่ ครับ
---------------------------

ถ้าทำตามวิธีที่ 1 จะต้องเ้ข้าไปแก้ไข boot.ini ใน windows ให้มองเห็น partition ของ Linux เพราะ Windows มันจะไปลบ boot loader ของ Linux ทิ้ง (ผมจำไม่ได้แล้วว่า windows xp มันจะสร้างให้เองหรือไม่)

ถ้าทำตามวิธีที่ 2-3 Linux จะสร้าง boot loader มีเมนูย่อยให้เลือกว่าจะ boot ระบบไหนเอง

ถ้า harddisk มีเนื้อที่มากพอ แนะนำให้แบ่ง partition ไว้ 3 partition ครับ
1. แบ่งให้ Windows ประมาณไม่ต่ำกว่า 4 - 10gb (ถ้ามีเนื้อที่มากพอ)
2. แบ่งเป็น Data ประมาณ 2gb ขึ้นไป สำหรับข้อมูลส่วนกลาง เช่น ย้ายพวก My Documents ใน Windows มาอยู่ที่ drive นี้ กันข้อมูลสูญหาย
3. ที่เหลือเว้นว่างไว้ ให้ Linux สร้าง partition เอง ประมาณ 4gb (จะเป็นส่วนของ root และ swap)
---------------------------

ถ้าต้องการใช้ Xandros ที่มีในแผ่นมันจะทำ recovery harddisk ทำให้ข้อมูล - windows ที่มีในเครื่องหายหมด และจะไม่มีการสร้าง boot loader ให้ ต้องใช้โปรแกรมแบ่ง partition ใน Xandros ปรับย่อขนาด partition เองให้มีเนื้อที่มากพอที่จะลง Windows ได้ หลังจากนั้นก็ลง windows ตามหลังโดยเลือกลงใน partition ที่เหลือครับ

ใช้ netbook ตัวไหนอยู่ครับ
harddisk มีเนื้อที่อยู่เท่าไหร่ครับ

โพสเมื่อ : 23/10/2008 10:46
iTouch 2g 32gb + ALO Cryo SXC18g + P51-Mustang Amp + UE sf5pro
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ลง2OS XP&Xandros ทำยังไงครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ใช้eee901ครับ
คือจะใช้windowsเป็นหลักครับเพราะมีโปรแกรมบางตัวที่ต้องลงในxpเท่านั้น
อยากเอาลงที่4GB
ส่วนlinuxจะใช้เข้าเว็บที่ต้องป้อนรหัสเช่นธนาคาร หรือการเงิน โดยลงที่16GBโดยแบ่งพาท
ถ้าทำได้ก็จะได้เอาAntiVirusของXPออกเลยเพราะหน่วงเหลือเกิน
และขึ้เกียจอัพเดท เพราะเน็ตช้าจึงทำให้มีปัญหาในการโหลดLinuxตัวอื่นมาลงแผ่น
อยากใช้ที่เขาให้มากับเครื่องเลย

ถ้าจะทำวิธีนี้จะได้หรือเปล่าครับ

ghost xpไว้ก่อน
recover xandros จากแผ่น
ghost xandros
แบ่งpartitionต่างๆให้แต่ละOS
Ghost XPลง4GB , xandrosลง16GB
ลงGrub ที่MBR แต่งค่าไฟล์boot conf.ให้เรียบร้อย

WinXPคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา แต่xandrosนี่สิมันจะมีปัญหากับตำแหน่งของSSDหรือเปล่า
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ถ้าไม่ได้จะต้องใช้แผ่นบู๊ตไปแก้ไฟล์ตรงไหนหรือเปล่า

โพสเมื่อ : 23/10/2008 16:07

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 70
พูดถึงเรื่อง ghostผมเองเคย ghost xp ใน netbook เวลา restoreไม่มีปัญหาอะไรแต่ linux เนี่ย ghost กี่ทีกี่ที ตอน restore เสร็จก็มีปัญหา boot ไม่ขึ้น ส่วนคำถามที่คุณถามผมเจอที่ eeeuser.com ลองดูนะครับตามลิ้งค์ด้านล่าง

http://forum.eeeuser.com/viewtopic.php?id=16566

โพสเมื่อ : 23/10/2008 20:13

มืออาชีพ
17/5/2007 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 157
วิธีที่คุณ seksonh คิดก็ทำได้ครับ
แต่จะเจอปัญหาเหมือนที่คุณ go2thanawa บอกไว้ครับ ตามไปอ่าน link ที่ forum.eeeuser.com แล้วน่าจะทำได้ครับ แต่ต้องพยายามอ่านและทำความเข้าใจครับ ใช้เวลาหน่อย

ผมเคย ghost linux ได้ครับ ตอนนั้นทำร้านเน็ตด้วย Linux ผม ghost ทั้งร้าน
แต่จำไม่ได้แล้วว่าใช้ ghost เวอร์ชั่นไหน ไม่แน่ใจว่าเป็น ghostpe หรือเปล่า มันมีหลายเวอร์ชั่นครับ แล้วมี ghost อยู่ตัวเดียวที่ทำได้ เคยเขียนไว้ที่เว็บ thailinuxcafe.com เมื่อหลายปีที่แล้ว แต่ตอนนี้เว็บหายไปแล้วครับ

ปัญหาที่ ghost แล้ว boot ไม่ได้เพราะ boot loader มันจะเสีย ปกติถ้าใช้แผ่น install linux มันจะสามารถซ่อม boot loader ได้ แต่กับ xandros นี่ไม่รู้เหมือนกันครับว่าใช้ แผ่น install linux ของตัวอื่นแก้ได้หรือไม่

ผมไม่ได้จับ Linux มานานหลายปีแล้วเลยไม่มั่นใจครับ ช่วงที่หัดใช้ก็อ่านเอาตามเว็บต่าง ๆ ครับ ใช้ google search ไปเรื่อย ๆ

ผมว่านะครับถ้าเน็ตช้า โหลดผ่านเน็ตไม่ได้ ก็ลองออกไปหาซื้อแผ่นตามร้านขายดีกว่าครับ ถ้าผมอยู่เมืองไทยผมจะส่งแผ่นไปให้ครับ แต่ตอนนี้ผมอยู่อเมริกาเลยไม่รู้จะส่งให้ยังไงครับ ถ้ามีเพื่อน ๆ แถวนี้ใจดี ส่งแผ่นติดตั้งไปให้คุณ seksonh ได้ก็ดีครับ

เมื่อก่อนสังคม Linux เป็นสังคมแบ่งปันครับ ส่งต่อกันเป็นทอด ๆ เวลามีเวอร์ชั่นใหม่ ๆ ออกมา เพื่อน ๆ ตามเว็บต่าง ๆ จะ burn ใส่แผ่นส่งให้กันครับ ฟรีบ้าง ช่วยเหลือค่าแผ่น ค่าส่งบ้าง ตามแต่ศรัทธาครับ

โพสเมื่อ : 24/10/2008 12:29
iTouch 2g 32gb + ALO Cryo SXC18g + P51-Mustang Amp + UE sf5pro

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากสำหรับทุกคำแนะนำครับ
เข้าไปอ่านลิงค์ที่บอกแล้วตอนนี้กำลังมึนๆ
ตอนนี้ขอทำความเข้าใจซักระยะนึงครับ

ถ้าทางAsusทำXandrosเป็นแผ่นติดตั้งเหมือนLinuxเวอร์ชั่นอื่นล่ะก็ทุกอย่างจบเลย

โพสเมื่อ : 24/10/2008 19:40

[ค้นหา ขั้นสูง]