เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

อยากดู หนังDVD บน EEE1000H
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
ขอความรู้หน่อยครับคือผมอยากเซฟหนังแผ่น DVD ไปดูใน EEE 1000H โดยใส่ thumb drive หนะครับ เลยอยากถามว่า

ผมต้องเซฟไฟล์ไหน ไปบ้างครับถึงจะมีตัว subtitle ติดไปด้วย(เคยลอง copy เอาแต่ไฟล์ใน แผ่นบางไฟล์ ภาพเสียงมันก็ครบนะ แต่ไม่มี Subให้อ่านเลย)
หรือใครมีวิธีที่ดีกว่านี้มาแชร์บ้าง เพราะผมไม่มีdrive external และคิดว่าถ้าเซฟได้ทั้งแผ่นก็คงซื้อ thumb 8G มาใส่หนังดูให้อิ่มไปเลย...

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ

โพสเมื่อ : 24/10/2008 9:29
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากดู หนังDVD บน EEE1000H
มืออาชีพ
18/6/2008 19:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
ต้องทำเป็นไฟล์ .iso จากเครื่องใหญ่ก่อนครับ
ลากมาแค่ folder Video_TS ไม่ได้ครับ ซับจะเลือกไม่ได้

ให้ใช้โปรแกรมอะไรก็ได้ทำเป็น .iso
กรณีของผม ผมใช้ roxio creator 10 (Nero มี function นี้ชัวร์ แต่ผมไม่ได้ใช้ครับ)

ไฟล์ .iso ที่เป็นหนังจะมีขนาดเท่า dvd ปกติ

แล้วเราค่อยใส่โปรแกรม emulation dvd drive ในเครื่อง netbook เราครับ จะเห็นเป็น drive dvd ธรรมดาเลย
กรณีของผม ผมใช้ alcohol 52% ครับ :)

ปล ซื้อ thumb 16 GB ดีกว่าครับ :)

โพสเมื่อ : 24/10/2008 9:58
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากดู หนังDVD บน EEE1000H
18/4/2008 15:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ไม่ต้องทำ iso ก็ได้ครับ ปกติหนังดีวีดีมันดึงไฟล์จากผ่านโดยตรงไม่ได้ ต้องใช้โปรแกรม DVD Shrink หรือ DVD Decrypter (ของฟรีครับ ลองหาจาก google เอาละกัน) ก็อปไฟล์หนังลง Thumdrive ได้เลย แล้วเปิดผ่าน powerDVD [เปิดไฟล์เลือก open dvd file on hard disk drive แล้วก็เลือก VIDEO_TS ] หรือถ้าเล่นผ่าน Media player Classic ก็เลือกที่ไฟล์ VIDEO_TS.IFO แล้วเลือกเปิดกับโปรแกรม Media player Classic อีกที ก็จะมาที่หน้าเมนู จากนั้นก็ค่อยเลือกเสียงหรือซับตามต้องการ

DVD Shrink - มีฟังก์ชั่นปรับแต่งก่อนแบ็คอัพ ว่าจะเลือกก็อปเฉพาะตัวหนังหรือทั้งหมด (รวมเมนู) โดยปกติกรณีที่ต้นฉบับเป็น DVD 9 (ขนาดไฟล์เกิน 4.3 Gb) มันจะปรับโดยการลดบิตเรตของภาพไม่ให้เกิน 4.3 Gb มาให้โดยอัตโนมัติ หากต้องการคงคุณภาพตามเดิมก็ให้เลือก No Compression ตรงช่อง Video

DVD Decrypter - โคลนลง HDD หรือ Thumdrive ขนาดเท่าต้นฉบับ

โพสเมื่อ : 24/10/2008 22:35

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 21
Copy ทั้งแผ่น DVD (video and audio folder) ] ลงใน HD หรือ Flash drive ได้เลยครับ แล้วใช้ PowerDVD หรืออะไรก็ได้เปิดโดยเลือกให้เล่นจาก file

โพสเมื่อ : 29/10/2008 14:50

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ถ้าจะแปลงไฟล์ แนะนำให้แปลงเป็น DivX ไปเลย ไฟล์จะเล็กลงเหลือแค่ะประมาณ CD แผ่นเดียว Thumb drive 4 GB อันเดียว ใส่เข้าไปได้ตั้ง 4 -5 เรื่อง

โพสเมื่อ : 29/10/2008 15:25

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
ผมใช้ AnyDVD ปลดล็อคก่อนกรณีแผ่นติด Protect แล้ว ใช้ Clone DVD2 ดึงลงไดว์ได้เลย มันสามารถแปลงจาก DVD9 เป็น5 ได้ด้วย
ปล. เคยเห็นมีบางโปรแกรมเล่น DVD ที่บีบเป็นไฟล์ .ISO ได้เลยโดยไม่ต้องจำลองไดว์ขึ้นมาอีก

โพสเมื่อ : 29/10/2008 16:37

[ค้นหา ขั้นสูง]