เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่วยแนะนำเพลงญี่ปุนที่เกี่ยวใบไม้เปลี่ยนสีด้วยครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ตามหัวข้อครับ ไม่รู้จะขอคำแนะนำได้จากไหน คงต้องขอคำแนะนำจะท่านผู้รู้ในบอร์ดนี้ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 3/2/2009 13:06
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยแนะนำเพลงญี่ปุนที่เกี่ยวใบไม้เปลี่ยนสีด้วยครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
แง!ไม่มีใครู้เลยหรือครับ

โพสเมื่อ : 4/2/2009 12:44
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยแนะนำเพลงญี่ปุนที่เกี่ยวใบไม้เปลี่ยนสีด้วยครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ช่วงนี้ sensei หายหน้าหายตา ช่วยบั๊มกระทู้ให้ก็แล้วกันนะครับ -_-"

โพสเมื่อ : 4/2/2009 16:13

มืออาชีพ
13/9/2008 23:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 134
มันคือไรหว่า?? ใบไม้เปลี่ยนสี...??

โพสเมื่อ : 4/2/2009 16:17

มือใหม่
25/6/2008 17:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
รู้น้อยแต่นึกสนุกอยากช่วยหาค่ะ เจอเพลง kaede ของวง スピッツ เห็นชื่อเพลงแปลว่า maple ไม่รู้ว่าใช้ได้รึเปล่า เราว่าฟังแล้วรู้สึกถึงฤดูใบไม้ร่วง แล้วก็เหมือนจะพูดถึงอดีตรักวันวานมั้ง แต่รู้สึกในเนื้อเพลงจะไม่มีคำว่า"สี" หรือ "ใบไม้" นะ ไม่รู้ว่าใช้ได้รึเปล่า ลองดูนะคะ (ผู้รู้ช่วยทีคะ)

忘れはしないよ 時が流れても
いたずらなやりとりや
心のトゲさえも 君が笑えばもう
小さく丸くなっていたこと

かわるがわるのぞいた穴から何を見てたかなぁ?
一人きりじゃ叶えられない 夢もあったけれど
さよなら 君の声を 抱いて歩いてゆく
ああ 僕のままで どこまで届くだろう

探していたのさ 君と会う日まで
今じゃ懐かしい言葉
ガラスの 向こうには 水玉の雲が
散らかっていた あの日まで
風が吹いて 飛ばされそうな 軽いタマシイで
他人と同じような幸せを信じていたのに

これから 傷ついたり 誰か 傷つけても

瞬きするほど 長い季節が来て
呼び合う名前がこだまし始める
聴こえる?

さよなら 君の声を 抱いて歩いてゆく
ああ 君の声を抱いて歩いていく
ああ 君の声を・・・

link mv

http://www.youtube.com/watch?v=K_UMJKD7_aA

อันนี้ link live show ขึ้นเนื้อเพลงให้ด้วย

http://www.youtube.com/watch?v=lz3fpJVuGFE

โพสเมื่อ : 4/2/2009 20:12

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
หมายถึงดอก sakura รึเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 4/2/2009 20:37

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ สำหรับ post ต่างๆ ช่วงฤดูก่อนเข้าฤดูหนาว จะมีฤดูที่เรียกว่าฤดุใบไม้ร่วง ใบไม้จะเปลี่ยนเป็นสีแดงก่อนร่วงโรยเข้าสู่ฤดูหนาว ญี่ปุ่นเขาจะเรียกว่า Aki ครับผม

โพสเมื่อ : 5/2/2009 8:15

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
เพลงนี้ใช้ได้มั้ยคะ

センチメンタルストリート

歌手:藤木直人
作詞:シライシ紗トリ
作曲:シライシ紗トリ

秋色に変わる町並君をのせて走りぬけていく海への通り 通称"2人の通り"
白い息と並ぶコーヒー二つ二人はブルーなハート 耐えかねてラジオをつけた

ひとけのないビルに陽が落ちる いじらしさに迷う心は 雨に消えていく

君と過ごした日々を 憶い返すような陽射し
冬を待つ街で 二人は"ひとり"を決意した
思い出はいつも新しい出来事の度に
色あせて ぼんやり 消えてしまう

元気ですか?この通りも
すっかり冬の訪れです。

久しぶりに聞いた声はなぜか優しく胸の奥 しまってたものを動かした
喧嘩したことすら忘れてしまった二人の会話が 何気なく心しめつける

待ちくだびれた店の外は 傘の中で抱きしめあった あの日のふたり

君を好きだと言った 事が遠い過去のような
冬を待つ街は すっかり模様替えをはじめて
気後ればかりするような街の 小さな恋は
子供の頃 乗った 電車のように

めくるめく過ぎていきます
振り向いたら手をふっています

โพสเมื่อ : 5/2/2009 18:17

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
คุณลี่เหว่ย ขอบคุณนะครับ เพลงที่สองน่าจะใกล้เคียงครับ แจ่ไม่ทราบมีตัวเพลงจริงๆให้ฟังไหมครับ

โพสเมื่อ : 6/2/2009 7:53

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
1. ตาม link นี้เลยค่ะ

http://www.mesra.net/forum/lofiversion/index.php/t61238-600.html

2. มองหา "Naohito Fujiki - Reverse" (อยู่ล่างๆ ค่ะ ปกอัลบั้มเป็นรูปนักร้องถือแอปเปิ้ลเขียว)

3. เลือกเพลงที่ 4 นะคะ (link เพลงสลับกันอยู่หมดเลยค่ะ)

โพสเมื่อ : 7/2/2009 21:40

[ค้นหา ขั้นสูง]