เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เกิดอะไรขึ้นกับ MSI หาซื้อยากจัง... ช่วยหาคำตอบให้ผมหน่อย
มือสมัครเล่น
29/3/2009 21:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
สงสัยครับที่คิดอย่างนั้นคือว่าผมสนใจเน็ตบุ๊คตัวนี้มากเลย หลังจากเมื่อสัปดาห์ก่อนเดินผ่านแผนกคอมพ์ที่พารากอน แล้วเห็นเจ้าตัวจิ๋ว u100 สีแดงสดถูกใจ spec พอใหว นำหนักเบาโดนใจ ราคาก็เบาถูกใจ ประกอบกับว่าเจ้าโน๊ตบุ๊คตัวปัจจุบันหนักเหลือเกิน จนเป็นเหตุให้เกิดความสนใจ ปัญหาตอนนี้นคือมันยี่ห้ออะไรหว่าไม่รู้จัก (ผมค่อนข้างที่จะอ่อนแอเรื่องคอมพ์นะครับ)

เลยกลับบ้านแล้วเริ่ม research ทำให้ได้รู้จัก msi brand มากขึ้นแล้วก็เริ่มมีความเชื่อมั่นใน brand นี้มากขึ้น ได้พบ trendy PDA ด้วยได้ศึกษาทั้ง Asus Acer DELL และ HP ที่โพสไว้ให้ได้อ่านกัน ก็ถือว่าเป็นแหล่งข้อมูลเริ่มต้น นอกจากนั้นก็ได้มีโอกาสได้อ่านสารพัดกระทู้ใน msi wind forums แล้วก็ review ในเวปอื่นๆ ของแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ (เหมือน press release มากกว่า คล้ายกันไปหมดเลย อิอิ)

แล้วเริ่มเปรียบเทียบเน็ตบุ๊ค ในด้านสเปคผมว่ามักก็คล้ายๆ กันทุกยี่อห้อ เที่ยบคุณสมบัติต่างๆ การดีไซน์ ความสามารถในการอัพเกรด แล้วก็หาข้อมูลเพิ่มเติม ดูรูปภาพของแต่ละรุ่น แล้วก็กลับไปที่พารากอนเมื่อสัปดาห์ที่แล้วเพือดูตัวจริงอีกครั้ง แล้วก็ไป fortune town เพื่อสำรวจราคา และเที่ยบสินค้าอีกครั้ง ผลปรากฏว่าราคาที่พารากอนดึงดูดใจมากกว่าเพราะเป็นราคารวมภาษีแล้วมีส่วนลด cash back จากบัตรเครติด 7% ที่ร้านอื่นๆ (brand อื่นๆ) จะเป็นราคาตั้ง + VAT แล้วก็อาจจะมีส่วนลดให้แล้วแต่รุ่น แต่ตอนที่ไปเดินหาไม่มีร้านใหนขาย msi เลย

ผมก็กลับมาหาเวปนี้อีกครั้งพยายามหาเบอร์โทรร้านที่เดินทางสะดวก โทรไปที่ซีเอ็ด เค้าบอกว่าซีเอ็ดทุกสาขาเลิกขายแล้ว แล้วก็โทรไปอีกร้านที่เซ็นทรัลพระรามสอง ร้านนี้เค้าก็บอกว่าเลิกขายแล้ว ทำให้ผมงงมากๆ สินค้าที่ตามหาอยู่แต่หลายร้านเลิกขายไปแล้ว ขายไม่ดีเหรอครับ.... ไม่เห็นมีร้านใหนบอกว่าถ้าสนใจรอใหม... ประมาณเนี้ยครับ งงใหมครับ

ผมเลยโทรไปที่ สนญ ที่พญาไท พลาซ่า คุยสเปค เช็คราคา เซลล์คนที่คุยกับผมเค้าก็บอกว่าถ้าสนใจซื้อให้มาซื้อที่ พญาไท พลาซ่า ตอนนี้ไม่มีขายที่อื่นแล้ว ราคาก็แล้วแต่รุ่น + VAT + 200 บาทค่าส่ง อืมไม่มีส่วนลดอะไรเลย....

วันนี้ผมเลยตัดสินใจไปที่พารากอนอีกครั้ง ตัดสินใจที่จะซื้อ msn u100 แล้วด้วย ก็หาเซลล์ที่เคยแนะนำสินค้าเมื่อคราวก่อน แต่ดันไม่อยู่ เลยถามเซลล์ยี่ห้ออื่นว่าเซลล์ msi อยู่ใหน แทนที่ she จะบอกว่าอยู่ใหน she ดันบอกว่า "ยี่ห้อนี้จะเลิกผลิตแล้ว" ทำให้ผมงงมากเพราะเท่าที่ศึกษาดูเป็นรุ่นที่ขายดีมากทั้งในยุโรปแล้วก็อเมริกา ถึงขนาดมี webboard เฉพาะรุ่น อืม ผมก็เลยถามเค้าว่าทำไมถึงเป็นอย่างนั้นล่ะ she ก็ตอบแบบไม่ค่อยอยากจะตอบ แต่ประมาณว่า "คุณจะเสี่ยงเหรอ ถ้าเข้าไม่ขายแล้ว ไม่มีศูนย์บริการด้วย แล้วเรื่องอะไหล่ก็ไม่มีด้วย" (ผมว่าเซลล์คนนี้ she ไม่ค่อยจะมีจรรยาบรรณเท่าไรเลย คือผมคิดว่าเค้ายังไม่มีข้อมูลชัดเจนแต่ดันเอามาบอกลูกค้า... เพราะผมย้อนถาม เค้าก็ตอบแบบไม่มั่นใจ ประมาณว่าโรงงานเลิกผลิตหรือตัวแทนเลิกขายเอาแน่ๆครับ she ก็ตอบไม่ได้ชัดเจน) เอาละสิอย่างนี้ก็งานเข้าสิครับ...... เริ่มเกิดความไม่แน่ใจ....

เลยทำให้ผมมาย้อนคิดว่าทำไม่มันถึงหาซื้อยากอย่างนี้ มีแต่คนเลิกขาย msi รุ่นนี้ในประเทศไทยขายไม่ค่อยดีเหรอครับ หรือว่าขายดีจนเลิกขาย อืม margin น้อยเหรอครับ ก็ไม่น่านะ ราคาแพงกว่าที่อเมริกาเยอะ หรือผู้นำเข้ากำลังจะเลิกขายรุ่นนี้เหรอ...... แต่เห็นว่ารุ่นใหม่กำลังจะเข้าเร็วๆนี้ งงมะ!!!

มีใครวิเคราะห็ให้หน่อยครับ

โพสเมื่อ : 5/4/2009 22:10
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เกิดอะไรขึ้นกับ MSI หาซื้อยากจัง... ช่วยหาคำตอบให้ผมหน่อย
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
รออีกนิดครับ ของมีขายแน่ แต่อาจไม่ใช่ผุ้แทนจำหน่ายเดิม จะซื้อหาง่ายกว่าเดิมเยอะด้วย

โพสเมื่อ : 5/4/2009 23:53

Re: เกิดอะไรขึ้นกับ MSI หาซื้อยากจัง... ช่วยหาคำตอบให้ผมหน่อย
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
อ้างถึง:

gr8tong เขียนว่า:

เลยถามเซลล์ยี่ห้ออื่นว่าเซลล์ msi อยู่ใหน แทนที่ she จะบอกว่าอยู่ใหน she ดันบอกว่า "ยี่ห้อนี้จะเลิกผลิตแล้ว"

มีใครวิเคราะห็ให้หน่อยครับ

กะแย่งลูกค้าไงครับ she คงอยากเอายอดขายน่ะ อย่าคิดมาก บางเรื่องเราที่เป็น User รู้ดีกว่าเซลล์ด้วยซ้ำไป เพราะเซลล์ขายอย่างเดียวแต่ไม่เคยเปิดใช้ บางคนยังเปิดเครื่องไม่เป็นด้วยซ้ำ (อันนี้ประสบการณ์ตรงจากสมัยซื้อ IBM รุ่นที่เปิดแบบ กด+สไลด์ ปุ่มเปิดทางซ้ายของเครื่อง)

โพสเมื่อ : 7/4/2009 10:22
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
เพราะว่าเมืองไทยไม่ค่อยรู้จักmsiอะครับ อะไรๆก็acer hp อยู่แล้ว lenovo toshiba ลูกค้าส่วนมากยังมองเป็นแบรนด์กระเหรี่ยงหลังเขาอยู่เลยไม่รู้จักสาขาที่ผมขายอยู่ยอดต่อเดือน msi ขายได้ไม่เกิน 50000 -150000 ต่อเดือน acer hp lenovo รวมกัน 5xxxxxx-6500000 ต่อเดือน ขนาดlenovoขายยากๆ 500000-1200000ต่อเดือน แล้วอะครับ acer hp ไม่ต้องพูดถึงเลย

โพสเมื่อ : 6/6/2009 2:29

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
เอาไปสนใจคนขายเลย ทำทุกอย่างเพื่อขายของ ในกรณีนี้โกหกมากเกินไป

โพสเมื่อ : 8/6/2009 20:04

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
ตอนนี้ที่fortune tower มีขายอย่างน้อย 2ร้าน
ร้าน mouseOA ที่ชั้น3 มี MSI สีดำสีเดียว SIS THAILAND เป็นผู้นำเข้า
ราคา11900 exc vat
banana it ที่ชั้น3นี่ละมั้ง ตรงตำแหน่งที่เดิมขาย sony มีAXIOM สีขาว ที่หน้าตาเหมือนMSI U100 แบบฝาแฝดฟังว่าออกจากโรงงานเดียวกัน แต่ปั้มคนละยี่ห้อ ราคา 12900 vat ไม่แน่ใจ spec เหมือนกันเด๊ะ ไม่มี bluetooth ทั้งคู่
อันนี้เป็นข้อมูลเมื่อปลาย พค นะครับ

ลองไปดูเองครับ

โพสเมื่อ : 8/6/2009 21:58

[ค้นหา ขั้นสูง]