เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

อยากถามเรื่อง Netbook กับ Air card ครับ
มือใหม่
18/4/2009 15:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
ผมมี Aspire One ปกติใช้ wi-fi ของทรูต้องต่อเล่นตามจุด hot-spot ครับ
ถ้าในกรณีที่ต้องการใ้ช้งานนอกสถานที่ให้บริการ wi-fi
ปรกติเขาใช้ air-card ช่วยในการเชื่อมต่อใช่รึเปล่าครับ?

แล้วแบบไหนดีกว่ากันครับ เห็นมีหลายแบบๆ ไหนเหมาะกับ aspire one ที่สุด

แล้วต้องทำอะไรบ้างครับ ผมใช้ทรูไวไฟ แต่เป็นแพคเกจ high speed/wi-fi ไม่ได้รวม gprs/edges

แล้วถ้าใช้มือถือที่มี gprs/edges เราสามารถใช้มือถือแทน air-card ได้รึเปล่าครับ?
(เห็นบางท่านบอกว่า ยี่ห้อมือถือก็มีความสำคัญ บางยี่ห้อใช้กับโน๊ตบุ๊คเพื่อต่อเน็ตผ่าน gprs/edges ไม่ค่อยเวิร์ค)

โพสเมื่อ : 11/5/2009 17:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากถามเรื่อง Netbook กับ Air card ครับ
มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
aa มีไวไฟในตัวอยู่แล้ว ใช้เชื่อมต่อตามจุดฮอตสปอตได้เลย ส่วนแอร์การ์ดใช้ในกรณีที่แถวที่ใช้ไม่มีสัญญาณไวไฟให้เชื่อมต่อ โดยเชื่อมต่อเข้าเน็ตอาศัยคลื่นสัญญาณโทรศัพท์มือถือไม่ว่า เป็นแบบ gprs,edges,3g(ต้องมีซิมการ์ดที่มีโปรโมชันต่อเข้าเน็ต)
ส่วนแบบไหนดีกว่ากันขึ้นอยู่กับสถานทีที่คุณใช้ครับ พวกไวไฟเร็วกว่าอยู่แล้ว(เน็ตบ้าน) ส่วนเรื่องมือถือรุ่นไหนแบบไหนที่มี gprs/edges ใช้แทนได้อยู่แล้ว
ส่วนได้ดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับยี่ห้อและรุ่น ต้องเข้าไปดูตามเว็บโทรศัพท์มือถือครับ

โพสเมื่อ : 11/5/2009 17:54
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากถามเรื่อง Netbook กับ Air card ครับ
มือใหม่
25/4/2009 21:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคะ จากไม่รู้อะไรเลย ก็ค่อยๆสืบเสาะค้นหา จนได้แบบฉบับของเรานะคะ อาจจะไม่ใช่ดีที่สุด แต่ก็โอเคค่ะ
เราซื้อ aircard ที่ http://www.totalaircard.com ค่ะ
แล้วก็ไปซื้อ sim มือถือ happy ของ dtac เลือกซิมเปิ้ล เพราะเติมเท่าไรก็อยู่ได้ 1 ปี (ก็เราม่ะได้ใช้ซิมนี้โทรออกอยู่แล้ว)
แล้วเข้าไปเลือกโปรโมชั่น EDGE/GPRS package http://vas.happy.co.th/hp_gprspack.html
ก็เปิดใช้เล่นได้เลยค่ะ...สะดวกดี
เราอยู่ต่างจังหวัดค่ะ ไม่ถือว่าเร็วมาก แต่พอใช้งานได้พอดีพอดีค่ะ ^^@

โพสเมื่อ : 11/5/2009 22:36

มือสมัครเล่น
27/4/2009 13:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 90
ผมใช้มือถือครับ ข้อดีคือประหยัดไม่ต้องซื้อ Air Card เพิ่ม (ตั้งสองพัน) ตะก่อนผมใช้ 1000H ไม่มี Bluetooth ก็ไปซื้อ Bluetooth USB อันจิ๋วๆ เลย อันละไม่เกินสองร้อยมาแล้วทำให้มือถือกับ Bluetooth รู้จักกัน แล้วก็สร้าง Dial Connection ให้ต่อเน็ตผ่านตัวมือถือ เท่านี้เองครับ ง่ายมาก

ส่วนซิมผมใช้ Happy และผมไม่ค่อยได้ใช้นอกบ้านบ่อยก็เลยซื้อแบบบัตร EDGE ครับ ราคา 50 บาท ใช้งานได้ 5 ชั่วโมง บัตรแบบนี้ซื้อได้ที่เซเว่นอย่างเดียว ศูนย์ DTAC ก็ไม่มีขาย

ตอนนี้ใช้ D150 แล้วมีปุ่มเปิดปิด Bluetooth แล้วสะดวกขึ้นนิดนึงไม่ต้องเอา Bluetooth USB มาเสียบ

โพสเมื่อ : 11/5/2009 23:24

มืออาชีพ
18/2/2009 22:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 118
ผมใช้มือถือต่อเน็ตครับ ของais ถ้าใช้งานธรรดาไม่ได้โหลดอะไรมากมายก็ดีทีเดียว ซื้อบลูทูธของasusอันเล็กๆไม่กี่ร้อยแค่นี้ก็ไม่ต้องหาแอร์การ์ดมาใช้ให้เสียเงินเพิ่มโดยใช่เหตุ ยิ่งมือถือที่รองรับwifiยิ่งสบายกระเป๋าไม่ต้องเสียเงินซื้อแอร์การ์ด อยากใช้ค่ายใหนก็เปลี่ยนแค่ซิม ของaisผมซื้อแพ็คเก็ตเอาครับใช้จนลืมเช็คชั่วโมงที่เหลือ

โพสเมื่อ : 12/5/2009 11:51

มือใหม่
20/11/2008 15:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ผมใช้ PDA ต่อเน็ตโดยใช้ NetSim 1 2 Call เล่นเอ็มเปิดเวปหรือโหลดไฟล์ที่ไม่ใหญ่มากก็ OK หรือถ้าจะให้ไวหน่อยก็ต้อง EDGE Modem ตามลิงค์ ก็น่าจะไวและถูกกว่า AirCard

http://www.hi-shops.com/template/w22/ ... id=11849613&shopid=136278

โพสเมื่อ : 16/5/2009 0:46

[ค้นหา ขั้นสูง]