เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

----- ชาร์จ battery ครั้งแรกๆ... ชาร์จอย่างไรดี? หาข้อมูลไปๆ มาๆ ชักสับสน -----
มือใหม่
16/1/2008 17:52
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
เห็นบางที่บอกไม่ต้องสน ชาร์จแค่เต็มพอ ถ้าชาร์จเกินเวลามากไปมันจะร้อนแล้วเสื่อม

บางที่ก็บอก fully charge (overnight) แล้วก็ fully discharge ไปสัก 3 cycles >> http://www.laptop-battery.org/batterytips.html

เลยไม่รู้ว่าทำแบบไหนดี

โพสเมื่อ : 17/1/2008 20:45
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ----- ชาร์จ battery ครั้งแรกๆ... ชาร์จอย่างไรดี? หาข้อมูลไปๆ มาๆ ชักสับสน -----
มือสมัครเล่น
13/1/2008 21:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
แบต Lithium Ion ที่ใช้อยู่ใน Notebook/Mobile ทั่วไป
ไม่มีทาง Overchange ได้ครับ (เต็มแล้ว วงจรจะตัดเอง)

มิฉะนั้นมันจะระเบิดใส่หน้าคุณเละแน่นอนครับ

และการ full discharge ไม่ส่งผลดีต่อ แบตประเภทนี้ (ไม่เหมือนใน Ni-CD,NI-CD)
จะทำให้เสื่อมเอาครับ (ควร Charge ก่อนจะหมดสัก 4-10%)

คุณสมบัติง่ายๆ ของแบตประเภทนี้ (Lithium Ion)
1.Overchange แล้วระเบิด (มีวงจรป้องกันทุกตัว)
2.Fully Dischange พังครับ (มีวงจรป้องกันเช่นกัน ที่เห็นหมดนั้นจริงๆ ไม่หมดครับ แต่วงจรจะตัด)

ปล.พวกที่บอกให้ Charge 10 hr บ้าบอไรนั่น ปญอ ครับ
มัน Overcharge ไม่ได้ มันเต็มก็ตัดครับ

โพสเมื่อ : 17/1/2008 22:03
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ----- ชาร์จ battery ครั้งแรกๆ... ชาร์จอย่างไรดี? หาข้อมูลไปๆ มาๆ ชักสับสน -----
มือใหม่
16/1/2008 17:52
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ขอบคุณมากๆ เลยครับ ^^ กระจ่างซะที

โพสเมื่อ : 18/1/2008 23:16

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
อ้างถึง:

maxzerker เขียนว่า:
แบต Lithium Ion ที่ใช้อยู่ใน Notebook/Mobile ทั่วไป
ไม่มีทาง Overchange ได้ครับ (เต็มแล้ว วงจรจะตัดเอง)

มิฉะนั้นมันจะระเบิดใส่หน้าคุณเละแน่นอนครับ

และการ full discharge ไม่ส่งผลดีต่อ แบตประเภทนี้ (ไม่เหมือนใน Ni-CD,NI-CD)
จะทำให้เสื่อมเอาครับ (ควร Charge ก่อนจะหมดสัก 4-10%)

คุณสมบัติง่ายๆ ของแบตประเภทนี้ (Lithium Ion)
1.Overchange แล้วระเบิด (มีวงจรป้องกันทุกตัว)
2.Fully Dischange พังครับ (มีวงจรป้องกันเช่นกัน ที่เห็นหมดนั้นจริงๆ ไม่หมดครับ แต่วงจรจะตัด)

ปล.พวกที่บอกให้ Charge 10 hr บ้าบอไรนั่น ปญอ ครับ
มัน Overcharge ไม่ได้ มันเต็มก็ตัดครับ

ถูกต้องแล้วครับบบบบบบบบบบบ

โพสเมื่อ : 21/1/2008 12:03

มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
หาข้อมูลมาเพิ่มเติมให้อีกทีครับ

http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=1732&forum=15

โพสเมื่อ : 21/1/2008 15:13

[ค้นหา ขั้นสูง]