เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ผมไม่รู้ว่าคุรครุจะช่วยผมได้ใหม เข้ามาเถอะครับ
มือใหม่
27/11/2008 20:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
ผมอยากทราบว่าคำหยาบใน ภายี่ปุ่นเนี่ยมีอะไรมั่งครับ - -
เพราะ ไม่ว่าจะเรียนที่ไหนเขาก้ไม่สอนแน่อน ซึ่งเป้นสิ่งที่ผมบอกได้เลยว่า ถ้าไม่หาด้วยตัวเอง ก้ต้องถามแล้วหละครับ
-------------------------------------------------
กรุณาช่วยนะครับ ขอคำหยาบ ๆ นะครับ - - .....

อืมมม.. ภาษานี้ก้ยากอยู่นะครับ ตรงที่มันยาวนี้หละ 55555+
และสลับคำกัน
คุรครูใช้เทคนิกยังไงหรอครับให้มันพูดไม่กลับสลับที่กัน เพราะมันทำให้งงมาก ๆ และยาวอีกต่างหาก
Ore wa Daikaku no kakusei .
เนียหละครับคืออุปาสัก คำว่านักเรียนต้องอยู่หลัง ทำให้สมองผมกลับตาลาปัด 55+

อืมและอีกคำถามนะครับ คือ .. ถ้าเราเรียนเนี่ย เขาจะสอนแต่คำที่สุภาพ ๆ แต่เมื่อเปรียบเทียมเวลาดูหนังแล้ว มันมีน้อยมากที่ได้เรียนมาอะครับ การพุดอะ ........... เช่น そうですか   ในหนังพูดว่า そうか
นี้หละครับ ผมเรียนบทไหน มันก็ です ทุกประโยค ..

ช่วยตอบทีนะครับ เพราะผมอยากทราบมาก ๆ

ありかと 
        皆さん、   ジュブ ジュブ ラブ ラブ

ア ジャン ペン コン チー 可愛い

โพสเมื่อ : 19/8/2009 20:36
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ผมไม่รู้ว่าคุรครุจะช่วยผมได้ใหม เข้ามาเถอะครับ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
หวัดดีค่ะ
ขอโทษที่ไม่ได้เข้ามาเลย

ก่อนอื่น ไอ้เรื่องคำหยาบเนี่ย
ขอสงวนลิขสิทธิ์ไม่สอนออกอากาศนะคะ
อีกอย่าง เซนเซย์เองก็ไม่ถนัดเท่าไหร่
แนะนำให้คบเพื่อนชาวญี่ปุ่น
พอสนิทกัน เดี๋ยวเค้าก็สอนให้นะคะ 555

ส่วนการจำรูปประโยคซึ่งมันกลับตาลปัดกับเราเนี่ย...
อันนี้ต้องหมั่นฝึุกฝนค่ะ
จำให้ขึ้นใจว่า กริยาอยู่หลังสุด
ต้องหมั่นพูดเยอะๆนะคะ

สุดท้าย เรื่องประโยคสุภาพ เป็นปัญหาในภาษาไทยเช่นกัน
เคยมี่เพื่อนญี่ปุ่น เรียนเอกภาษาไทยมาจากญี่ปุ่น
มาถึงก็แนะนำตัว "ยินดีที่ได้รู้่จักคุณ" แบบตามตำราเลย
เราก็ต้องค่อยๆสอนว่า น้อยมากที่จะพูดเป็นทางการ

ในภาษาญี่ปุ่นเอง ก็มีระดับภาษาหลายระดับ
ส่วนมาในตำราจะสอนรูป です、ます เท่านั้น
เพื่อให้เข้าใจภาษาที่ถูกต้องเป็นทางการ
พอไปฟังในหนัง ก็ฟังไม่รู้เรื่องเพราะเค้าพูดภาษาธรรมดากัน
อันนี้ต้องเรียนรู้ค่ะ เคล็ดลับของเซนเซย์ตอนเริ่มเรียนเอง
ก็คือ ไปซื้อหนังสือการ์ตูนญี่ปุ่น แบบภาษาญี่ปุ่น จริงๆ
มาลองอ่าน แล้่วถอดรูปภาษาดู เพราะในการ์ตูนเค้าจะเป็น
บทสนทนาแบบภาษาพูดที่สุดแล้ว

เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ สู้

โพสเมื่อ : 20/8/2009 20:25

[ค้นหา ขั้นสูง]