เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

จะแบ่ง partition Lenovo S10-2 ยังไงครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
เพิ่งจะสอย S10-2มาเมื่อวานซืน
เลยเข้ามาหาอ่านข้อมูลที่นี่
คือต้องการที่จะแบ่ง partition S10-2 นะครับ
ถ้าไม่ลง OS ใหม่นี่ ใช้ program แบ่งได้เลยไหมครับ คือเห็นบางท่านแบ่งไม่ได้บ้าง เข้าดปรแกรมไม่ได้บ้างนะครับ

แล้วถ้า ทำการลง osใหม่ โดยที่ไม่ไปยุ่งกับ service psrtition
แต่เราแบ่ง C 40Gb - D 95Gb
ทีนี้ถ้าเราใช้ Recovery ที่ทำไว้แล้ว เวลา ลงใหม่นี่ drive C จะเป็น 40หรือเป็น 100 ครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2009 13:43
Transfer the post to other applications Transfer

Re: จะแบ่ง partition Lenovo S10-2 ยังไงครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลองหาโปรแกรม paragon partition manager มาใช้ครับ สามารถจัดการกับ partition แบบ NTFS ได้สบายๆ ข้อมูลไม่ถูกลบด้วย

โพสเมื่อ : 9/11/2009 14:58

Re: จะแบ่ง partition Lenovo S10-2 ยังไงครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ลองแล้วมันรันโปรแกรมไม่ได้นะครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2009 15:21
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
11/6/2009 21:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
มาแชร์ให้ฟังครับ เพราะผมก็เจอปัญหานี้ตั้งแต่ตอนซื้อมา ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ windows ที่ติดมา

กับเครื่อง ก็เลยกด Recovery ได้ windows ใหม่ ๆ เลยครับ ก็จัดการลง Partition magic เปิดเข้า

โปรแกรมปุ๊บ มันจะฟ้องว่าไม่สามารถ manage disk ได้ ดังนั้น ไม่เกี่ยวกับโปรแกรมแล้วครับ และก็

paragon partition manager หรือโปรแกรมอื่นๆ ที่ใช้จัดการ partition ก็ใช้ไม่ได้นะครับ เพราะ

ผมลองมาประมาณ 4-5 ตัว ขึ้นฟ้องเหมือน ๆ กัน เอาแล้วไง!! ฮาร์ดดิส เสียหรือป่าวเนี่ย เอาหละ

เป็นไงเป็นกัน ผมพยายามจะลง windows ตัวอื่นทับเข้าไป แต่ปรากฏว่าลงไม่ได้อีก จอดอยู่ตรงที่

scan hardware จบแล้วก็ฟ้องว่า ไม่สามารถทำอะไรกับ disk นี้ได้ แย่แล้ว!!! สงสัย ฮาร์ดดิส จะ

ลาโลกจริง ๆ หรือนี่ สิ่งที่ผมคิดได้ต่อจากนั้นก็คือยังไงก็ต้อง delete partition ทิ้งทั้งหมดแล้ว

create ใหม่ (ไม่มีอะไรจะเสียไปมากกว่านี้และ!) แต่ด้วยความเสียดาย partition service ที่ซ่อน

อยู่ ผมแนะนำให้ ghost partition นั้นเก็บไว้ก่อนครับ ใช้โปรแกรม ghost อะไรก็ได้ครับมีหลาก

หลาย แต่ผมใช้ acronis true image จากนั้นก็ค่อย delete partition ทำใหม่หมดครับ แล้วลง

windows ทีนี้พอท่านใช้โปรแกรม เกี่ยวกับการ manage partition จะไม่เกิดปัญหาดังกล่าวแล้ว

ครับ จะแบ่งกี่ drive ก็ตามสดวกเลยครับ สรุปผมก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นที่ windows ที่มากับเครื่องหรือ

hard disk ก็ไม่ทราบแน่ชัด แต่ hard disk ไม่ได้เสียอย่างที่ตกใจก็ดีแล้วครับ ทั้งหมดนี้ผิดพลาด

ประการใด ก็ขออภัยด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2009 16:19
HDD SATA 160GB
Battery 6 Cell

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

sonzar เขียนว่า:
มาแชร์ให้ฟังครับ เพราะผมก็เจอปัญหานี้ตั้งแต่ตอนซื้อมา ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ windows ที่ติดมา

กับเครื่อง ก็เลยกด Recovery ได้ windows ใหม่ ๆ เลยครับ ก็จัดการลง Partition magic เปิดเข้า

โปรแกรมปุ๊บ มันจะฟ้องว่าไม่สามารถ manage disk ได้ ดังนั้น ไม่เกี่ยวกับโปรแกรมแล้วครับ และก็

paragon partition manager หรือโปรแกรมอื่นๆ ที่ใช้จัดการ partition ก็ใช้ไม่ได้นะครับ เพราะ

ผมลองมาประมาณ 4-5 ตัว ขึ้นฟ้องเหมือน ๆ กัน เอาแล้วไง!! ฮาร์ดดิส เสียหรือป่าวเนี่ย เอาหละ

เป็นไงเป็นกัน ผมพยายามจะลง windows ตัวอื่นทับเข้าไป แต่ปรากฏว่าลงไม่ได้อีก จอดอยู่ตรงที่

scan hardware จบแล้วก็ฟ้องว่า ไม่สามารถทำอะไรกับ disk นี้ได้ แย่แล้ว!!! สงสัย ฮาร์ดดิส จะ

ลาโลกจริง ๆ หรือนี่ สิ่งที่ผมคิดได้ต่อจากนั้นก็คือยังไงก็ต้อง delete partition ทิ้งทั้งหมดแล้ว

create ใหม่ (ไม่มีอะไรจะเสียไปมากกว่านี้และ!) แต่ด้วยความเสียดาย partition service ที่ซ่อน

อยู่ ผมแนะนำให้ ghost partition นั้นเก็บไว้ก่อนครับ ใช้โปรแกรม ghost อะไรก็ได้ครับมีหลาก

หลาย แต่ผมใช้ acronis true image จากนั้นก็ค่อย delete partition ทำใหม่หมดครับ แล้วลง

windows ทีนี้พอท่านใช้โปรแกรม เกี่ยวกับการ manage partition จะไม่เกิดปัญหาดังกล่าวแล้ว

ครับ จะแบ่งกี่ drive ก็ตามสดวกเลยครับ สรุปผมก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นที่ windows ที่มากับเครื่องหรือ

hard disk ก็ไม่ทราบแน่ชัด แต่ hard disk ไม่ได้เสียอย่างที่ตกใจก็ดีแล้วครับ ทั้งหมดนี้ผิดพลาด
ประการใด ก็ขออภัยด้วยนะครับ

อ๋อแบบนี้นี่เอง คือผมก็ทำตัว backup ของมันไว้แล้วละครับ กับ write driver ออกมาหมดแล้ว

งั้นแบบนี้ formatทิ้ง ทั้งลูกแล้วค่อยแบ่ง patitionตามใจฉัน น่าจะโอเคกว่า

ปล.XP home ,Xp Proตัวโปรนี่จะเร็วกว่าด้วยรึปล่าวครับเวลาเปิดเปิด หรือ ใช้งานนะครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2009 17:21

[ค้นหา ขั้นสูง]