เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

นอกเรื่อง (หรือเปล่า) นิดนึง M8 จะออกแล้ว ^-^
มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
มีแต่ข่าวๆๆ แล้วก็โผล่มาแต่ตัวโปรโตไทด์ห่วยๆ ตั้งแต่ปีที่แล้ว
(ตอนนั้นยังมีแต่แผงวงจรกับทัสสกรีนแบบที่ดูไม่ออก
ว่าจะประกอบยังไงให้เหลืออันเท่าผ่ามือได้)

ตอนนี้ดูดีขึ้นเยอะแล้ว .. ลุ้นตัวโก่งให้คลอดไวๆ

Open in new window

ใครที่ไม่รู้จักแบรนด์ Meizu อย่าพึ่งหันหลังคิดว่าเป็นของจีนแดง
เก่งแต่ก๊อบนะครับ .. ก๊อบเค้าน่ะเก่งจริง แต่ตอนนี้จีนเองก็มี Brand ของตัวเอง
แน่นหนาแล้ว แรกๆที่ออกมาใหม่ๆ มีแต่คนยี้ใส่

จนฝรั่งซื้อมาลองกัน กลายเป็นว่าคุณภาพไม่ได้แย่เหมือนที่กลัว (กลัวนะครับ ไม่ใช่แค่กังวล -_-')
จนมีการแกะ แงะ ดูการประกอบ จึงได้รู้ว่าภายในล้วนแต่มีมาตรฐาน
ใช้ชิบชั้นดีในการประกอบ และไม่ก๊อกแก๊ก .. สนนราคาก็น้องๆ ipod
ผมเองก็ใช้ M6 อยู่ .. ตัวนี้

หลายคนอาจจะคิดว่า เล่นแบบนี้ ไปเล่น ipod เลยไม่ดีกว่าเหรอ
แต่ผมพิจรณาดูแล้วครับ นิสัยผมไม่เข้ากับ itune หลังจากที่ใช้ shuffle Gen 1
อยู่นาน (นานจริงๆ -_-') เพราะ m6 เสียบเข้า windows หยิบย้ายไฟล์ได้
ทุกเครื่อง เหมือน player ปรกติ ไม่ได้จำกัดเรื่องการผูกกับ software
และเครื่องคอมใดๆ

และถ้า m8 ที่เป็นเจ้า iPhone แบบน่าเกลียดตัวนี้ออกมา
คงต้องมาลุ้นอีกทีว่า Meizu จะรักษาคุณภาพเดิมไว้ได้หรือเปล่า
เพราะมือถือหน้าตา iPhone นั้นหน้าตากลาดเกลือน ถ้าออกมาบ๊องๆ
ก็แย่เหมือนกัน แต่ M6 ที่ใช้อยู่นั้น ทุกวันนี้ยังดีอยู่ (จะ 2 ปีแล้วมั๊งเนี่ย)

แอบลุ้น ให้ Meizu ทำ netbook เหมือนกัน ไม่รู้จะไหวไหม
อย่าพึ่งดูถูก หรือเชื่อผมนะครับ จนกว่าจะได้ลองเอง ตลกดี
ที่ตอนนี้ของก๊อบของจีนอีกทีก็มี -_-' (หรือมันจะผลิตเองอีกทีก็ไม่รู้หว่า)

ดูๆแล้ว ผมแอบนึกถึงธานินทร์ ของบ้านเราแต่ก่อนนะครับ
เคยอ่านหนังสือการตลาดเก่าๆ ผู้บริหารธานินทร์ให้สัมภาษณ์ไว้ว่า
บริษัทเค้าผลิตชิ้นส่วนส่ง Sony จนขึ้นมาทำตลาดเอง แต่ต้องปิดตัวไป
เพราะคนไทยไม่เชื่อมั่นในแบรนด์ ไม่เชื่อมั่นว่าสินค้าไอทีไทย
จะใช้ได้ดี (ผมเองก็ไม่เชื่อครับ -_-' แต่ว่าคงต้องดูเป็นรายๆไป)

ยิ่งตัวเลือกเยอะ ก็ยิ่งสนุกเรา ไม่มีเสียอยู่แล้ว .. แต่ต้องเลือกดีๆ
เท่านี้แหล่ะ .. (อาจจะไม่ใช่ Net book แต่จริงๆ มันก็ target ใกล้ๆกันนะครับ
และถ้าสินค้า Handy ดีๆออกมาเยอะๆ อาจจะเป็นเทร็นด์ใหม่ แทน Netbook
ก็ได้ ใครจะรู้?)

โพสเมื่อ : 29/11/2008 17:40
Transfer the post to other applications Transfer

Re: นอกเรื่อง (หรือเปล่า) นิดนึง M8 จะออกแล้ว ^-^
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
ผมเองก็ไม่ชอบ itunes ครับ เดิมใช้ iriver
drag & drop ได้เลย
แต่ปัจจุบันหา player ที่ใหญ่ๆ ใส่ cd ผมได้หมด ก็มีแต่ ipod 160gb

โพสเมื่อ : 29/11/2008 17:45

Re: นอกเรื่อง (หรือเปล่า) นิดนึง M8 จะออกแล้ว ^-^
มือสมัครเล่น
19/10/2008 19:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
M8 ออกมาแล้ว ไม่ทราบราคาตอนนี้อยู่ที่เท่าไรอ่ะคะ (คงจะหมื่นกว่าอยู่แน่เลย)

ตอนนี้ได้แต่เดินควง ipod ไปวันๆ เบื่อเหมือนกันที่ she ติดแต่ itune

ถ้างบถึงว่าจะถอย M8 มาลองหน่อย เห็น M6 ของเพื่อนใช้่ดีมากเลย ^^

โพสเมื่อ : 30/11/2008 17:12
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294

โพสเมื่อ : 5/12/2008 15:39

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 93
แต่ผมไปกันได้ดีกับ iPod และ iTunes นะ

เมื่อก่อนตอนได้ลอง iTunes สมัยแรกๆ เลย ลองแต่โปรแกรมอย่างเดียวไม่ได้ลอง iPod
ก็คิดอยู่นะว่ามันยุ่งยากจัง สู้ drag&drop ไม่ได้ร๊อก

แต่พอใช้พวก drag&drop นี่นานวันเข้า ชีวิตชักจะเละเทะ เริ่มคุม library เพลงไม่อยู่แล้ว ลากไปลากมาหลายเครื่องแล้วมันเริ่มมั่ว กระจัดกระจายจนจำไม่ได้ว่าอะไรอยู่ที่ไหนเครื่องไหนมั่ง -_____-"

จนหันมาใช้ Mac ก็เลยได้กลับมาใช้ iTunes อีกครั้งอย่างจริงจัง
รอบนี้เริ่มเรียนรู้การใช้งานจริงๆ ก็ปรับตัวได้ไม่ยาก ชีวิตเริ่มกลับมาเข้าที่เข้าทางอีกหน

สำหรับผมตอนนี้ก็คงไม่ไปไหนจาก iPod & iTunes แล้วล่ะ ไม่อยากปวดหัวอีก เอิ้กๆ ^^

แต่โทรศัพท์นี่ไม่ว่าจะ iPhone หรือพวกลอกเลียนแบบนี่ตอนนี้ยังไม่เอาดีกว่า ขอใช้ Symbian UIQ ต่อไปก่อน :P
รอดู Truemove เอา iPhone เข้ามาขายเป็นทางการแล้วค่อยคิดดูอีกที ^^

โพสเมื่อ : 6/12/2008 2:39

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
iphone ผมเองก็อยากใช้นะ เพราะ Hardware ของ Apple นี่
ยอมรับคุณภาพทั้งวัสดุ การประกอบ และ software จริงๆ
แต่ผมกลัวอาการ "Mac's world" น่ะครับ
คือเรื่องความ compatible ระหว่างอุปกรณ์ ที่มันจะ the best เฉพาะ Apple
ทำให้ต้องเปลี่ยน lifestyle ทุกอย่างเป็น Mac's world

เนื่องจากปัจจุบัน ใช้ vb เยอะ เลยทำให้ไปใช้ mac ไม่ได้
ทั้งเขียน web เอย ไหนจะ database ต่างๆเอย

ถ้าใช้งานทั่วไป หรือ graphic อย่างเดียว ผมก็คงยอมรับ
ความ the best ของ mac กว่านี้

เรื่อง gadget เช่น m6 หรือ mp3 player นั้น
แล้วแต่ "หู & งบ & lifestyle" ล่ะครับ
ตอนแรกผมลอง shuffle ตั้งแต่ gen แรก เห็นข้อดีเลยคือ
เสียง flat ใสดี และ hardware แข็งแรง ..
เรื่อง itune แรกๆผมก็ปรับเข้ากะมันดี ตอนหลังๆพอมีอาการลบไฟล์
จาก windows แล้วมันขึ้นเตือนการ sync ใน itune ผมก็เริ่มรำคาญ
จริงๆถ้าปรับได้นี่ มันเยี่ยมมากครับ เพราะจัดการ lifestyle ได้ดี
ไม่อย่างนั้น windows คงไม่เอา concept เดียวกันมาทำกับ windows media player เช่นกัน

แต่พอดีผมไปติด jet audio ซะแล้ว
ประมาณว่า อยากสนุกก็มา ไม่ผูกมัด ไม่มีพันธะ -_-'
ก็เลยใช้ windows explorer + jet audio เนี่ยแหล่ะครับ
มันเร็วดี และก็ใช้จัดข้อมูล tag mp3 ใน file ของเพลงนั้นๆเลย
เพราะให้ข้อมูลเพลงเป็นระบบ และไม่ต้องไปสร้าง DB เหมือน itune
เวลาย้ายเพลงไปไหน ข้อมูลของเพลงก็อยู่ใน mp3 ไฟล์นั้นแล้ว
ค่อยรู้สึกว่าใช้ files format ได้คุ้มค่าหน่อย ^-^

m8 นั้นต้องรอตัวจริงครับ ตอนนี้ของปลอมเกลื่อนเมือง
ตามที่ ชาร์ล ดาร์วิน ว่าไว้ คนที่ปรับตัวได้เหมาะสมก็จะอยู่รอดได้
ตอนนั้น ค่อยมาดูกันครับ ผมก็ยังไม่แน่ใจว่ามันจะ work หรือเปล่าเลย

ระหว่างนั้น ตอนนี้เลยต้องใช้ windows mobile ไปก่อน
sync กับ outlook ง่ายสุดแล้ว ไม่ต้องมาจัดการ contact กันใหม่
(แต่ของ symbian ก็ง่าย ยอมรับครับ แถม software เยอะด้วย
แต่ผมรู้สึกระบบมันปิดๆ ยังไงไม่รู้ แถม web browser ใน windows moblie
ค่อนข้างถนัดมือกว่าครับ กับจอ touch screen)

^-^' ร่ายมาซะยาวเลย ... ขออภัย 55

โพสเมื่อ : 8/12/2008 10:28

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 93
^
^
เอ่อ... iTunes ก็จัดการ tag ของไฟล์เพลงได้นะครับ ^^"
ได้ทั้งไฟล์ mp3 และ aac เลยนะ
จัดการทั้ง tag ทั้ง album art ได้สะดวกเรียบร้อยดี
เวลาก็อบเพลงไปไหนข้อมูลก็ไปในไฟล์ด้วยเช่นกัน ^^

แต่โปรแกรมอื่นๆ อย่าง Windows Media Player ก็จัดการ tag ได้เหมือนกัน แต่รู้สึกมันยุ่งยากกว่า iTunes เสียอีก - -"

วกมา Windows Mobile กับ Symbian นิดนึง
ผมว่า Symbian เปิดกว้างกว่า WM นะ
ใช้ Symbian นี่ sync ได้กับหลายโปรแกรม ไม่ได้จำกัดเฉพาะ Outlook
แต่ WM เอามาใช้บน Windows นี่ผูกขาดเฉพาะ Outlook อย่างเดียว - -"

M8 รอดูตัวจริงเดี๋ยวก็รู้กันว่าเวิร์คหรือไ่ม่ แต่ที่กลัวที่สุดคือ ระบบมันเป็น Windows CE นี่น่ะสิ ... จะไปหาโปรแกรมจากไหนดีละเนี่ย - -"

โพสเมื่อ : 8/12/2008 17:09

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เอ itune มันจัดการ tag ต่างๆได้ครับ
แต่มันไปสร้าง database ของมันต่างหาก โดย link กับไฟล์ source
ีอีกที แต่ไม่ได้ไปเขียนที่ไฟล์ mp3 จริงๆนิครับ

เคยจัดไปเรียบร้อยหมดเลย แต่พอเอา itune ออก .. แง่ว
ต้องมาไล่จัดใหม่หมด T-T

ผมว่า spec M8 คงได้เปลี่ยนอีกหลายขุมล่ะครับ
ค่ายนี้ชอบปล่อยข่าวลอยโคมออกมายั่วให้รอ

เรื่อง symbian กับ windows mobile นี่ ผมว่าพอๆกันเลยนะครับ
ตอนแรกผมใช้ symbian สะดวกจริงครับ แต่เปลี่ยนมาใช้ touch screen
ก็เลยมี windows ที่เข้ากัน แต่จริงๆผมใช้ thunder bird จัดการ e-mail
มากกว่านะ มี outlook ไว้แค่จัดการ contact จริงๆ -_-'

ใจผมอยากให้ Nokia Open source Symbian เต็มๆ จริงๆ เร็วๆ
น่าจะดึงผู้พัฒนาเข้ามาได้อีกเยอะ (มันน่าจะเอาไป crack ใช้กับ Hardware
windows mobile ได้นะ ผมมักมีปัญหาการทำเป็น modem ที่ใช้ของ symbian คล่องกว่า)

แต่ก็นั่นแหล่ะครับ ถ้าพูดถึงการต่อเน็ตโดยตรงจากมือถือแล้ว
ผมพบว่า web browser ของ windows mobile กับความเป็น touch screen
มีความคล่องตัวกว่าระบบปุ่ม และขีดจำกัดของ web browser ใน symbian นะครับ

รวมถึงการ sync กับ pop3 ด้วยการ connect เหมือนรับ sms
และการตั้งค่า mail box น่ะครับ .. เอ หรือตอนใช้ symbian ผมยังไม่ใช้มันถึงขนาดนั้นก็ไม่รู้แฮะ -_-'

ไม่รู้สิ แต่ตอนนี้ ตัวไหนก็คงเล่นเน็ตได้ไม่เวิร์เท่า iphone 55
(รอดู androild กันอีกที ^-^)

โพสเมื่อ : 8/12/2008 18:03

[ค้นหา ขั้นสูง]