เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

BONENKAI - งานส่งท้ายปีเก่า
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
อันที่จริงแล้ว ศัพท์ที่ป้าเอมตั้งใจจะสอนวันนี้ น่าจะมาก่อนคำว่า สวัสดีปีใหม่ แต่ก็ไม่ทันซะแล้ว
เอาเป็นว่า รู้ไว้ก็อาจจะได้ใช้ในปีหน้านะคะ มาดูกันเลย

โบ-เน็ง-ไค

bo-nen-kai

คำว่า โบ-เน็ง-ไค ก็แปลว่า "งานส่งท้ายปีเก่า"ของบ้านเรานั่นเอง โดยตัวคันจิ 3 ตัว นั้น แต่ละตัวมีความหมายว่า
โบ=ลืม + เน็น=ปี + ไค=งาน? รวมกันแล้ว กลายเป็นว่า ลืมปีนี้ไปซะเพราะปีหน้ากำลังจะมาแย้วววว 555

อะ ไม่ได้ซ้อมอ่านกันซะนาน นึง ส่อง ซ่ำ

โบ-เน็ง-ไค

เก่งจังเลย...

อ้อ ยังจำกันได้มั้ยว่า เวลาเสียงสะกดแม่ กน ไปอยู่หน้าพยัญชนะเสียง ค ก็จะเปลี่ยนเสียงสะกดเป็นแม่ กง
อย่างในกรณีนี้ ก็คือคำว่า เน็ ก็จะออกเสียงกลายเป็น เน็ เพราะไปอยู่หน้า ไค? เข้ากฎพอดีเด๊ะเลยค่ะ

ส่วน"งานเลี้ยงต้อนรับปีใหม่"น่ะ ง่ายมาก เพราะใช้คำจากคำว่า สวัสดีปีใหม่ พอดี คือคำว่า
ชิน-เน็ง-ไค?

shin-nen-kai

ซึ่งงานสองงานนี้ ที่บ้านเราจะจัดรวมกันใช่มะ ที่ญี่ปุ่นก็น่าจะเหมือนกันนะ ป้าเอมว่า
แต่ไม่รู้ว่า เค้าจะมีการจับฉลากเหมือนกับเรารึป่าว? แต่ที่แน่ๆ ที่ต้องมีเหมือนกันก็คือ เมาแหลก 555

โพสเมื่อ : 28/12/2007 21:53

[ค้นหา ขั้นสูง]