เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

SHIMPAI DANE - เป็นห่วงจังเลยนะ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

วันจันทร์อีกแล้ว เร็วเหมือนโกหก ช่วงนี้ข่าวคราวบ้านเมืองไม่ค่อยสงบสุข พวกเราก็คงอดหวั่นใจกันไม่ได้ใช่มั้ยคะ ในกรณีนี้ ป้าเอมก็จะขอเสนอคำศัพท์ที่เข้ากับสถานการณ์ที่เกริ่นเอาไว้ซะเลย

ชิม-ไป ดะ-เนะ

SHIM-PAI

คำว่า "ชิม-ไป ดะ-เนะ" ก็แปลว่า "เป็นห่วงจังเลยนะ" ค่ะ จริงๆคำนี้โดดๆแค่ "ชิม-ไป" ก็จะเป็นคำนาม ซึ่งจะแปลให้ตรงๆก็คือ "ความเป็นห่วง, ความกังวล" แล้วถ้าจะทำให้เป็นรูปกริยา มันก็ต้องเติม "ซุ-รุ"(する)ที่ด้านหลังคำด้วย กลายเป็น "ชิม-ไป ซุ-รุ"(อธิบายลึกไปก็จะงงกันซะก่อน เอาเป็นว่าคำที่ป้าเอมสอนเป็นคำพูดที่เค้ามักพูดกันในกรณีที่ว่านี้ละกัน)

อะ...ออกเสียงพร้อมๆกันนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

ชิม-ไป ดะ-เนะ

ดีมากค่ะ

คราวนี้ จะแอบแถมสำนวนตรงกันข้ามให้นะ ถ้าเราไม่อยากให้เพื่อนเป็นห่วงเป็นกังวล ก็จะพูดในรูปปฏิเสธแกมขอร้องว่า...

"ชิม-ไป ชิ-ไน-เดะ-เนะ"   แปลว่า "อย่าห่วงเลยนะ/ไม่ต้องเป็นห่วงหรอกนะ"

จริงๆ "ชิ-ไน-เดะ" (しないで)เป็นรูปปฏิเสธขอร้องของกริยา "ซุ-รุ"(する)นั่นเองค่ะ เท่ากับคำว่า "Don't"..."ในภาษาอังกฤษนะ แนะนำให้จำสำนวนรูปนี้ไว้ "ชิ-ไน-เดะ" เพราะถือว่าเป็นรูปกริยาที่ใช้ได้บ่อยๆ ถ้าจะพูดให้สุภาพก็เหมือนเคย ใส่คำเอนกประสงค์เข้าไปค่ะ จำกันได้มั้ย ใช่แล้ว..."กุ-ดะ-ไซ"(ください) ไงคะ กลายเป็น...

"ชิม-ไป ชิ-ไน-เดะ-กุ-ดะ-ไซ"  อันนี้เราก็พูดในเรื่องการงานหรือเรื่องทั่วๆไปอะไรก็ได้ค่ะ เช่น แม่ห่วงลูกสาวที่จะเดินทางไปเรียนต่อที่ญี่ปุ่น ลูกสาวคนดีก็ปลอบว่า...

"ชิม-ไป ชิ-ไน-เดะ-เนะ ได-โจ้-บุ โย๋" = "ไม่ต้องเป็นห่วงหรอกนะคะ ไม่เป็นไรหรอกค่ะ"
**"โย๋"(よ)เป็นคำลงท้ายคล้ายๆ"เนะ" แต่ "โย๋" แปลว่า "ค่ะ/ครับ/จ้ะ" ป้าเอมรู้สึกว่า อารมณ์จะเป็นการแสดงความมั่นใจกับสิ่งที่ตัวเองพูดอยู่น่ะ ต่างกับ "เนะ"(ね) ที่เป็นการย้ำกับคู่สนทนา ป้าเอมชอบแปลให้เข้าใจง่ายว่า "...นะ/เนอะ" คือประมาณว่าชักชวนให้คู่สนทนาเห็นด้วยกับตัวเองน่ะ พอจะแยกออกมั้ย ยกตัวอย่างให้ดูนะ...

ชิม-ไป ดะ-เนะ  --> "เป็นห่วงจังเลยนะ" อันนี้ชวนผู้สนทนารู้สึกคล้อยตาม

ชิม-ไป ดะ-โย๋  --> "เป็นห่วงจังเลยเนี่ย" อันนี้พูดแบบเน้นความรู้สึกตัวเองเป็นหลัก

โอเคมะ เริ่มออกนอกเรื่อง แถมไปแถมมาซะเยอะเลย 555 เอาเป็นว่า ทั้งปัญหาสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ ละก็ปัญหาม็อบต่อต้านที่กำลังเกิดขึ้นเนี่ย ชวนให้ "ชิม-ไป ดะ-เนะ"จิงๆจ้--า

โพสเมื่อ : 25/6/2007 8:25

[ค้นหา ขั้นสูง]