เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ชายอิสระ
ถามเรื่องระยะเวลาใช้แบตเตอรี่ eee แต่ละครั้ง
Guest_ชายอิสระ
พี่ๆ ครับ eee ของผมรุ่น 4g มีเวปแคม ซื้อเมื่อวาน ชาร์ทครั้งแรกนานแปด ชม. วันนี้ลองใช้จนคิดว่าใกล้หมดแล้ว ได้ประมาณ 2 ชม. เร็วไปเปล่าครับ การใช้งานคือแสงหน้าจอ ระดับกลางๆ ลงมาทางมืด เปิดใช้ไวเรดตลอด มีโหลดไฟล์ ประมาณ 30 mb ประมาณ 20 นาที แล้วก็อ่านเนตทั่วๆ ไป ถ้าได้เท่านี้รู้สึกว่า ไม่เหมือนโฆษณา (รุ่นนี้เห็นว่าได้ ประมาณ 3 ถึงสาม 3.30 ชม) ถามพี่ๆ ด้วยนะครับได้ประมาณเท่าไร ส่วนตัวผมคิดว่า ได้ 3 ชม. ก็ถือค่าคุ้มสุดๆ แต่ตอนนี้เหมือนไม่ใช่อย่างนั้น เป็นอาการวิตกของมือใหม่ eee ครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 24/2/2008 17:42
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถามเรื่องระยะเวลาใช้แบตเตอรี่ eee แต่ละครั้ง
มืออาชีพ
28/11/2007 15:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 138
ต้องปิด wireless ครับถึงจะพอได้ 3-3 ชม.ครึ่ง ถ้าเปิด wireless ก็จะได้ประมาณ 2-2 ชม.ครึ่งครับ

โพสเมื่อ : 24/2/2008 20:12
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่องระยะเวลาใช้แบตเตอรี่ eee แต่ละครั้ง
Guest_บุคคลทั่วไป
รบกวยคุณชายอิสระช่วยทดสอบแบบปิด wireless หน่อยได้มั๊ยครับ โดยใช้งานเหมือนเดิมน่ะครับ ดูว่าจะใช้ได้นานเท่าไหร่

เห็นบอกว่าซื้อเมื่อวาน ก็น่าจะเป็นรุ่นที่แบต 4800 mAh ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า ลดขนาดแบตลง 7.7% ระยะเวลาการใช้งานจะลดลง 7.7% เท่ากันมั๊ย

อยากได้เหมือนกัน แต่ว่าตั้งแต่ลดสเปคแบตลงเนี่ย เลยเบรคไว้ก่อน รอผลการทดสอบจริงก่อนดีกว่าว่าลดลงเหลือ 4800 จริงรึป่าว (หรือต่ำกว่านั้น)

หรือใครสนใจจะขายรุ่นแบต 5200 ติดต่อได้นะครับที่ the*x*perror@h0tm@il.com (เอาดอกจันออกด้วยนะครับ)

โพสเมื่อ : 24/2/2008 23:16

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
จากที่เคยใช้ ปรับไฟหน้าจอให้สว่างน้อยลงหน่อย ปิด wireless lan เล่นได้ 3 ชม. สบายๆครับ รุ่น intel inside นี่แหละ

โพสเมื่อ : 25/2/2008 8:41

บุคคลทั่วไป
ครับ เหมือนกับคุณ e lifebook แนะนำครับ ผมทดสอบ อีกแบบเปิดเพลงจาก flash drive เป็น mp3 พร้อมกับ เปิด wireless หน้าจอสว่างสี่ขีด เกือบๆครึ่ง ไม่ทำงานใดๆ ไม่มีพักหน้าจอ ได้ประมาณ 2.30 ชม

โพสเมื่อ : 25/2/2008 18:34

บุคคลทั่วไป
ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า แต่ตั้งแต่กลับมาใช้เป็น Linux ปรากฏว่า แบตหมดเร็วกว่า XP เยอะ

โพสเมื่อ : 3/3/2008 21:51

บุคคลทั่วไป
ถอดอุปกรณ์เชื่อมต่อ อย่างพวก sd แฟลชไดรฟ์ ออก ปิด wifi ลงโปรแกรมตัดการทำงานกล้อง ไฟหน้าจอลดลงไปอีกเยอะ ได้ราว ๆ 4 ชม. ครับ

โพสเมื่อ : 9/3/2008 22:24

มือสมัครเล่น
21/1/2008 22:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 41
ผมใช้รุ่น4g มีwebcam batt 5200 ปิด wifi เปิดไฟหน้าจอแค่ขีดแรก เอา sd card ออก เปิด MV ดูด้วย GOM ประมาณ 15นาที แล้วต่อด้วยอ่าน ebook อย่างเดียว เวลารวมใช้ได้ประมาณ 3ชั่วโมง 45 นาที คิดว่าถ้าช่วงแรกไม่เปิด MV ดูคงได้ 4 ชั่วโมงสบายๆ ครับ
ผมเดินทางบ่อย ชอบพก notebook ติดตัวตลอด
ตั้งแต่ได้เจ้าน้องอีมานี่ รู้เลยว่าน้ำหนักที่น้อยลงแต่ละขีดนั้น
สบายบ่าขึ้นอีกเยอะ หายปวดหลังปวดไหล่ไปเลยครับ

โพสเมื่อ : 10/3/2008 9:14

มืออาชีพ
27/2/2008 13:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 261
ผมได้ประมาณสามชั่วโมงครับ รุ่นแบต 4800 แต่ปิดแลน กะ wireless นะครับ แต่ผมต่อมือถือเป็นโมเด็มมันน่าจะกินแบตไปด้วย อ้อ ลดแสงเหลือสองขีดครับ ได้สามชั่ว โมงยังเหลือแบตสิบเปอร์เซนต์ครับ

โพสเมื่อ : 11/3/2008 17:30

บุคคลทั่วไป
ของผมแย่สุด ได้ชั่วโมงครึ่งเอง ...ต่อเน็ทผ่าน wireless อ่านเว็ป+โหลดบิท เสียบ sd+ext hdd ตลอดเวลา

โพสเมื่อ : 12/3/2008 16:24

บุคคลทั่วไป
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
ของผมแย่สุด ได้ชั่วโมงครึ่งเอง ...ต่อเน็ทผ่าน wireless อ่านเว็ป+โหลดบิท เสียบ sd+ext hdd ตลอดเวลา

ใช้งานหนักขนาดนี้ โหลดบิทแถมเสียบ ext.hdd (ตัวดูดไฟสุดๆ)
ได้เกินชั่วโมงผมก็ว่าสุดๆ แล้วครับ

โพสเมื่อ : 14/3/2008 9:41

บุคคลทั่วไป
อีกอย่างที่สำคัญนะครับ
หากปิดไวร์เลสแลนแล้ว เอาการ์ดเชื่อมต่อออกแล้ว ลงโปรแกรมตัดกล้องแล้ว ถ้าหากรู้ว่า ไม่น่าจะมีปัจจัยเสี่ยงเรื่องติดไวรัส เช่น ทำงานพิมพ์งานธรรมดา ลองตัดโปรแกรมแอนตี้ไวรัส อย่าง nod32 ออกไปก่อน นะครับ เปิดเฉพาะโปรแกรมพิมพ์งานอย่างเวิร์ด หรือเอกเซลอย่างเดียว จะใช้ได้นานขึ้นครับ

โพสเมื่อ : 16/3/2008 0:18

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 262
ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่เปิดด้วยล่ะครับ ซีพียู ทำงานหนักก็กินแบท
ผมเล่นเน็ตไร้สาย ได้สามชม. ไฟจอครึ่ง ไดรวเวอร์พื้นฐาน แต่ถ้าเปลีี่ยนไดรว์เวอร์พวกที่ปรับเป็น1024 ได้ ระยะจะสั้นลง คงเพราะไดรว์เวอร์ไม่เหมาะกับการประหยัดพลังงานมังครับ
เม้าท์ออฟติคอล ก็ตัวกินแบทเหมือนกัน

ถ้าใช้photoshop นี่ ลดฮวบๆเลย คลิกลาก วาง แป๊ปๆแบทเหลือ50ละ

หนักสุดที่ผมรู้สึก ไม่ใช่ดูหนัง แต่เป็นการ สั่งเครื่องปริ้นเตอร์พิมพ์ น่ะครับ
พิมพ์ภาพสี(ความละเอียดสูง)หน้าจอดับตลอดช่วงพิมพ์ แต่ครึ่งชม. แบทก็หายไปครึ่งละ ไม่ยักรู้ว่า ส่งข้อมูลปริ้นเตอร์USBต้องคำนวนหนักขนาดนี้

โพสเมื่อ : 16/3/2008 20:13

[ค้นหา ขั้นสูง]