เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

JUTAI - รถติด
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

วันนี้มาเปิดคลาสสายมากกกกกก ต้องขอโทษด้วย ติดภารกิจลูกๆและภารกิจชอปปิ้งกะป้าอร แฮ่ะๆ มะกี๊มาจากแถวสยาม

"รถติด" ม๊ากมาก เหมือนทุกๆเสาร์นั่นแล่ะค่ะ ดังนั้น วันนี้เราจะมาเรียนคำว่า "รถติด" กันนะคะ

จู-ไต

JU-TAI

คำว่า"จู-ไต"เป็นคำนาม แปลให้ฟังไปแล้วว่า "รถติด" ป้าเอมคิดว่า ในฐานะที่เราเป็นคนไทย โดยเฉพาะผู้ที่อาศัยอยู่ในกรุงเทพฯและปริมณฑล สมควรจะจดจำคำศัพท์คำนี้ไว้ให้ขึ้นใจค่ะ เพราะเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตประจำวันของเราเลยนะ <--เห็นแล้วเหนื่อย...

มาออกเสียงกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

จู-ไต

ดีมากค่ะ

ที่ประเทศญี่ปุ่นเค้าก็มี"จู-ไต"เหมือนบ้านเรานะคะ แต่มันจะไม่ติดนานแบบไฟแดงของเราค่ะ แล้วสัญญาณไฟของเค้าก็มีถี่ด้วยค่ะ รถในเมืองมันก็เลยไหลไม่ค่อยติดขัด เพราะทยอยปล่อยตามจังหวะสัญญาญไฟไง ป้าเอมสงสัยมากกว่าไฟแดงบ้านเรามันเป็นอะไร โดยเฉพาะสี่แยกสุรศักดิ์หน้าบ้านป้าเอม(สาทรใต้ ก่อนขึ้นสะพานตากสิน) ต้องเรียกว่า ติดไฟแดงมาราธอนจิงๆ ใครเคยมาคงรู้ซึ้งดีนะคะว่า "จูไต นรก"แค่ไหน...

<--ตลกดี จราจรเป็ดติดขัด 555

โพสเมื่อ : 30/6/2007 16:45

Re: JUTAI
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
อ้างถึง:
aemchan เขียนว่า:

ที่ประเทศญี่ปุ่นเค้าก็มี"จู-ไต"เหมือนบ้านเรานะคะ แต่มันจะไม่ติดนานแบบไฟแดงของเราค่ะ แล้วสัญญาณไฟของเค้าก็มีถี่ด้วยค่ะ รถในเมืองมันก็เลยไหลไม่ค่อยติดขัด เพราะทยอยปล่อยตามจังหวะสัญญาญไฟไง? ป้าเอมสงสัยมากกว่าไฟแดงบ้านเรามันเป็นอะไร โดยเฉพาะสี่แยกสุรศักดิ์หน้าบ้านป้าเอม(สาทรใต้ ก่อนขึ้นสะพานตากสิน) ต้องเรียกว่า ติดไฟแดงมาราธอนจิงๆ ใครเคยมาคงรู้ซึ้งดีนะคะว่า "จูไต นรก"แค่ไหน...

เห็นเค้าลือกันว่า คนมาจอดรถดูลูกสาวสวยที่ทาวน์เฮาส์ตรงสี่แยกนี้อะ 5555 (หัวเราะเสียงก้อง
)

โพสเมื่อ : 30/6/2007 23:45

มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895
เมื่อวานโดดเรียนหนึ่งวัน กลับมาถึงบ้านสปาเท้าเสร็จ ก็สลบไปเลยค่ะ แหม แต่เมื่อวานก็จูไต นรก จริงๆค่ะ

โพสเมื่อ : 1/7/2007 7:53

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เมื่อวานโดดเรียนไปเหมือนกัน โชคดีที่เมื่อวานขับรถอยู่แถวชานเมือง แต่ตอนกลับเข้ากลางเมืองก็เจอ จูไต เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 1/7/2007 11:17

[ค้นหา ขั้นสูง]