เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

OKANE - เงิน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
เศรษฐกิจย่ำแย่อย่างนี้ พาลทำให้เงินทองขัดสนกันไปทั้งเมืองเลยนะคะ ป้าเอมสอบถามจากแผงลอยหน้าโรงเรียนลูกทั้งสอง(แอบทำวิจัย) ส่วนมากก็จะบ่นกันอุบว่า ลูกค้าหายไปเยอะเลย? เฮ้อ...น่าเห็นใจ แต่ก็ต้องเห็นใจตัวเองเหมือนกันเนอะ
อะ...พูดเรื่องเงินๆทองๆแล้วก็มาเรียนคำศัพท์เกี่ยวกับเงินกันเลยละกัน

โอ-กา-เนะ

o-ka-ne

"โอ-กา-เนะ" ก็คือ "เงิน"นั่นเองค่ะ? หน่วยเงินสกุลของญี่ปุ่นก็คือ "เยน"ค่ะ เราก็อาจจะเห็นสัญญลักษณ์"เยน"อยู่สองแบบนะคะ ก็สามารถใช้ได้ทั้งคู่ คือ? จะเป็นตัวหนังสือ แต่?? จะเป็นสัญญลักษณ์ค่ะ

ซ้อมอ่านกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

โอ-กา-เนะ

เก่งมากค่ะ

เอาล่ะ ถือเป็นฤกษ์ดีที่วันนี้ป้าเอมจะมาแนะนะ"เงินญี่ปุ่น"กันให้ได้รู้จักเอาไว้ สำหรับคนที่ไม่เคยไปหรือกำลังคิดจะไป หรือแม้แค่คนที่เคยไปเที่ยวญี่ปุ่นกันแล้ว คงจะต้องเกิดอาการสับสนกับหน้าตาของเงินญี่ปุ่นเป็นแน่ โดยเฉพาะ"เหรียญ"ต่างๆ มีเยอะแยะ คราวนี้ก็จะได้ฝึกจำไว้ให้คล่องนะคะ

ตานี้ ธนบัตรบ้านเรามันเป็นรูป"ในหลวง"ใช่มะ ทุกคนก็ย่อมรู้จักดี แต่ธนบัตรญี่ปุ่นนี่สิ มีหลายหน้าหลายตาเหลือเกิน คงอยากรู้ว่าเป็นใครกันบ้าง ป้าเอมก็แนะนำแค่ธนบัตรรุ่นป้จจุบัน(ไม่รวมรุ่นใหม่)ก่อนนะ

1000 เยน
ชายผู้นี้คือ "นัตสิเมะ โซเซกิ"(Natsume Soseki) นักประพันธ์ชื่อดังในสมัยเมจิ หลังจากเรียนจบจากประเทศอังกฤษแล้ว
ก็กลับมาประพันธ์นวนิยายมากมาย เช่น "ซันชิโร่" เป็นบุคคลทีมีชื่อเสียงได้รับการยกย่องมากค่ะ

5000 เยน
ชายผู้นี้คือ "นิโตเบะ อินาโซ"(Nitobe Inazou) นักวิชาการในช่วงสมัยเมจิจนถึงสมัยโชวะ สำเร็จการศีกษาจากประเทศเยอรมัน
ก็กลับมาเป็นอาจารย์สอนในมหาวิทยาลัย และเป็นรองประธานองค์การสันนิบาติชาติโดยอุทิศตนให้กับ"สันติภาพของโลก"

10000 เยนชายผู้นี้คือ "ฟุกิซาว่า ยูคิจิ"(Fukizawa Yukichi) เป็นนักปราชญ์ในช่วงกลางสมัยเมจิ หลังจากได้ไปทัศนศึกษาในทวีปยุโรปและอมริกาแล้ว
ก็ได้เขียนหนังสือแนะนำข้อมูลเช่น "การแนะนำการเรียน" "ข้อมูลของตะวันตก" ที่โด่งดัง และยังเป็นผู้ก่อตั้งมหาวิทยาลัย Keiogijuku อีกด้วย

อย่างที่รู้กันดีว่าคนญี่ปุ่นเนี่ย ขึ้นชื่อว่าเป็นชาติที่ครีเอทิฟมาก นี่ก็อีก...เอาธนบัตรมาพับเล่นซะงั้นไป ฮามากๆค่ะ

ชอบอันนี้มา---กค่ะ?สุดยอด5555555555

อ้อ ใครอย่าอุตริเอาธนบัตรไทยไปพับล่ะ คุกเชียวนา...ตัวใครตัวมันค่ะ

โพสเมื่อ : 6/7/2007 8:16

Re: OKANE - เงิน
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
555 ชอบที่พับเป็นแมวมาก ^^
จำได้ว่าตอนไปญี่ปุ่น งงเหรีบญมากๆ หนักๆ เข้าก็แบเหรียญให้คนขายเค้าเลือกกันเองซะเลย..อิอิ

โพสเมื่อ : 6/7/2007 14:25

Re: OKANE - เงิน
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
วันนี้ได้ศัพท์แล้วยังได้เกร็ดความรู้เพิ่มเติมอีกเพียบ ขอบคุณมากๆ ครับ

ว่าแต่อีกหน่อยอาจมี ฟูจิโกะ ฟูจิโอะ คนที่สร้างชื่อเสียงด้านการ์ตูนให้ญี่ปุ่นมากๆ

โพสเมื่อ : 7/7/2007 21:42

[ค้นหา ขั้นสูง]