เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

คีบอต เน่าครับ ช่วยผมแก้ปัญหาหน่อยสิครับครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 113
อย่างที่ว่ากันไปครับ

อีขาว ของผมไม่มีแป้น ภาษาไทย

แล้ววันที่ผมซื้อ อีขาว มา เขาก็แถม สติ๊กเกอร์ภาษาไทยมาให้ครับ

แล้วปรากฏว่า สติ๊กเกอร์นั้นใหญ่กว่า อีขาว มากมาย

ผมก็ต้องนั่งตัดแล้วก็ติดครับ

แล้วปรากฏ ว่า อีขาว ของผม เน่าครับ

คือว่าสติ๊กเกอร์นั้น ติดแล้วแน่นมาก ครับ

แต่มีคราบ ดำ ๆ ตรงบริเวณขอบ สติ๊กเกอร์ครับ สรุปก็คือ (ไม่เนียน)

จึงอยากจะปรึกษาพี่ ๆ เพื่อน ว่า

คราบนั้นจะติดฝังที่ คีบอต เลยหรือเปล่าครับ

แล้ว ถ้าผมจะลอกสติ๊กเกอร์ออก พี่ ๆ เพื่อน พอทราบไหมครับว่า มีน้ำยาตัวไหนที่ทำให้ คีบอต อีขาว สะอาดเหมือนเดิมอะครับ

แล้วมี สติ๊กเกอร์ ยี่ห้อไหนที่ ขนาดพอๆ กับ อีขาว ของผมบ้างไหมครับ

ยังไง พี่ ๆ เพื่อน ๆ ช่วยตอบคำถามของผมด้วยนะคับ

สงสัยมากมาย

โพสเมื่อ : 5/4/2008 16:58
Transfer the post to other applications Transfer

Re: คีบอต เน่าครับ ช่วยผมแก้ปัญหาหน่อยสิครับครับ
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 56
เป็นเหมือนกันคับ แต่ไม่มาก ถ้าจะลอกระวังปุ่มดีๆนะคับอาจเสียหายได้
คาบพวกนี้เกิดจากการที่ตัวกาวของสติ๊กเกอร์คับ ซึ่งเหมือนสติ๊กเกอร์
ธรรมดาที่นานๆจะมีคราบออกมาแล้วสกปรกมาติด แล้วเราก็เอานิ้วไป
สัมผัสถูก(มือเราจับนั้นนี่มาก็สกปรกพอควร) ก็เลยเป็นคาบดำๆ

วิธีแก้แบบปลายเหตุคือ คว่ำคีบอดลง แล้วเอายางลบ ถูเบาๆแบบเกือบ
ไม่ออกแรงอะคับมันก็พอที่จะทำความสะอาดได้คับ

แล้วพยายามลอกออกดีๆนะ

แต่ก็สงสัยว่า ตัวอักษรจะลอกออกมาหรือไม่ก็ไม่รู้นะคับ ขอความเห็นท่านที่รู้ด้วยแล้วกันคับ

โพสเมื่อ : 5/4/2008 20:26
Transfer the post to other applications Transfer

Re: คีบอต เน่าครับ ช่วยผมแก้ปัญหาหน่อยสิครับครับ
29/1/2008 23:13
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
ลอกออกให้หมด แล้ว ใช้ ลอย (วัสดุขัดพลาสติก) ปาดมาทาไว้ ซักพักแล้วก็ถูกออกได้เลยครับ สะอาดชัว แต่ไม่รับรองว่าตัวหนังสือเดิมจะหายไปได้รึเปล่า?

โพสเมื่อ : 5/4/2008 20:38

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
คงต้องลอกออกแล้วทำความสะอาดให้หายเหนียว อาจใช้น้ำยากำจัดคราบช่วยด้วย หากต้องการแปะสติ๊กเกอร์ใหม่ แนะนำวิธีของผมดูครับ

Eee PC กับคีย์บอร์ดภาษาไทยกันน้ำได้

งบประมาณ 100 บาทเองครับ

โพสเมื่อ : 5/4/2008 21:53

มืออาชีพ
22/3/2008 17:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
แนะนำน้ำยาล้างเล็บครับ

ใช้ลอกคราบสติ๊กเก้อดีนักแล
ชุบสำลีหรือทิชชู่เช็ดเลย

หรือถ้ากลัวตัวอกษรอังกฤษเดิมๆสะเทือน
ก็คอตต้อนบัดดู

โพสเมื่อ : 6/4/2008 0:31

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
น้ำยาล้างเล็บ คือ ทินเนอร์ดี ๆ นี่เอง ทางที่ดีอย่าลองดีกว่านะครับ

ลองหาน้ำยาที่ใช้ทำความสะอาดคอมพิวเตอร์ มาลองเช็ดดูก่อนดีมั๊ยครับ

..

โพสเมื่อ : 6/4/2008 9:21

มืออาชีพ
28/11/2007 15:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 138
อ้างถึง:

gungbenson เขียนว่า:
แนะนำน้ำยาล้างเล็บครับ

ใช้ลอกคราบสติ๊กเก้อดีนักแล
ชุบสำลีหรือทิชชู่เช็ดเลย

หรือถ้ากลัวตัวอกษรอังกฤษเดิมๆสะเทือน
ก็คอตต้อนบัดดู

คิดได้งัยครับเนี่ย ว่าเอาน้ำยาล้างเล็บมาเช็ด ขอบอกว่าอย่าเชียวนะครับ ถ้าไม่อยากน้ำตาตก

ถ้าเป็นคราบสติกเกอร์เหนียวๆให้ใช้เบบี้ออยทาครับ ถูเบาๆเดี๋ยวคราบเหนี่ยวๆก็ออกแล้วใช้ทิชชูเช็ดอีกที แล้วค่อยใช้น้ำยาล้างจานผสมน้ำจางๆเอามาเช็ดคราบมันๆออก

โพสเมื่อ : 6/4/2008 9:29

มืออาชีพ
22/3/2008 17:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
อื่มขออำไพครับ
พอดีเคยใช้ลอกคราบสติ๊กเก้อบนเครื่องเสียงมินิคอมโปแล้วได้ผลดี
แต่คีย์บอร์ดคงละเอียดเปราะบางกว่า แถมมีตัวอีกษร งั้นอย่าเลยคัฟ

โพสเมื่อ : 6/4/2008 13:31

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ลองใช้ balm ไอ้ครีมสีขาวทาแก้ปวดเมื่อยครับ บีบมาแต้ม แล้วใช้ทิชชู หรือสำสีเช็ดออก

โพสเมื่อ : 6/4/2008 19:16

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
หลีกเลี่ยงพวกทินเนอร์, น้ำยาล้างเล็บ นะครับ ออกจริงๆครับ ออกไปเลย
ผมไม่แน่ใจว่าน้ำมันเบนซิน (น้ำมันรถ) จะทำละลายตัวอักษรเดิมบนคีย์บอดร์
เหมือนทินเนอร์หรือเปล่านะครับ แต่ว่าเวลาลอกสติกเกอร์ แล้วมีรอยตามที่ต่างๆ
ปรกติผมจะเอาน้ำมันเบนซิน จุ่มสำลี หรือผ้าแค่นิดเดียว แล้วเช็ดๆน่ะครับ

แต่อยากแนะนำ เจ้าครีมทำความสะอาดมากกว่า กระปุกเล็กๆ 32 บาท
เป็นครีมทำความสะอาดขาวๆ (เคมีทำความสะอาด) พอดีไม่ได้อยู่ใกล้มือ
แต่จำราคาได้ ฝาสีฟ้า กระปุกสีขาว ตามคาร์ฟูร์ ก็มีขายครับ ^-^

โพสเมื่อ : 6/4/2008 20:50

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 56
ตั้งแต่วันที่ตอบผมลอกออกเหมือนกันคับ แล้วทำคีบอร์ดกันน้ำที่ท่าน Kiat
โพสไว้แล้ว ผมใช้ยางลบแบบที่บอกคับใช้เวลาแถวตามแนวนอน แถวนึง
เป็นชั่วโงคับ เมื่อยพอดูเลย แต่ไม่มีความเสียหายใดๆคับ แต่ต้องเน้น
รายละเอียดที่ต้องทำคับ
ตัวอักษรตอนลอกออกไม่เสียหายเลยคับ

โพสเมื่อ : 7/4/2008 17:31

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
สเตคลีน ครับ ไม่แรงเกินไป เห็นที่ร้านใช้เช็คคราบกาวบนมือถือ ผมเคยใช้เช็ดคีย์บอร์ดของ ibook ไม่มีปัญหาอะไร ซื้อได้ตามห้างทั่วไป ไม่แน่ว่าร้าน สะดวกซื้อก็อาจมีครับ ksongrit

โพสเมื่อ : 8/4/2008 18:51

[ค้นหา ขั้นสูง]