เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ว่าด้วย EDGE ของดีแทค...กำลังตัดสินใจ
มืออาชีพ
22/3/2008 17:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
ใครใช้ EDGE ของดีแทคอยู่บ้างครับ ?

เรื่องมีอยู่ว่า ทุกวันนี้ผมใช้คอมตั้งโต๊ะ กับ dialup ของ tot อยู่
ไม่มีไฮสปีด กำลังเล็งของ tot อยู่ แต่ได้กิตติศัพท์มาว่าปัญหาเยอะ
เลยคิดใหม่ ว่าจะซื้อ...เค้าเรียก air card ใช่ปะ ? มาใช้
ใช้ได้กับทั้ง desktop และ eeepc (ไม่พร้อมกัน)

ความเร็ว 256 kbps ขึ้นไปใช่ไหมครับ ?

เห็นยี่ห้อโซโลม่อนขาย 6,900 แต่บางคนในนี้บอกมียี่ห้ออื่น 4,500
ไปดูใน ThaiSecondhand มา ขายมือสองกันสองพันมากมาย เลย งง

ถ้าจะซื้อมือ 1 ถูกสุด ที่ไม่เน่า
เอายี่ห้อไหน ที่ร้านไหนได้บ้างครับ ?

โพสเมื่อ : 12/4/2008 11:40
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ว่าด้วย EDGE ของดีแทค...กำลังตัดสินใจ
มือวาง
21/3/2008 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 610
ตัว air card เป็น usb นะครับ ที่ผมบอกไว้ในนี้ ยี่ห้อ dtec อะไรเนี้ยแหละครับ ผมไปดูราคาในงานคอมมาร์คเนี้ยเองครับ ราคา 4500

โพสเมื่อ : 12/4/2008 15:05

Re: ว่าด้วย EDGE ของดีแทค...กำลังตัดสินใจ
มือสมัครเล่น
29/1/2008 12:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
สวัสดีดีคับ ผมใช้ DTAC Net EDGE Sim อยู่คับ ใช้กับ Nokia N72 คับ ความเร็วตอนเช็คกับ adslthailand ได้ต่ำสุดประมาณ 200 kbps คับ

ลองดูมือถือ Nokia รุ่นเล็กๆก็ได้นะคับ เช่น 2630 คับ ต่อ EDGE Net ผ่าน Nokia PC Suite คับ

โพสเมื่อ : 12/4/2008 15:11
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
15/3/2008 19:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
อ้างถึง:

9nOOm เขียนว่า:
ตัว air card เป็น usb นะครับ ที่ผมบอกไว้ในนี้ ยี่ห้อ dtec อะไรเนี้ยแหละครับ ผมไปดูราคาในงานคอมมาร์คเนี้ยเองครับ ราคา 4500

ผมว่าราคา ในคอมมาร์ต มันแพงกว่าที่พันทิพย์อีกนะครับ
แต่ว่าในงานมันขายพร้อมโปร รู้สึกว่า unlimit 1 ปี เหมาจ่าย ไป 10,000 ครับ

โพสเมื่อ : 12/4/2008 19:21
ในส่วนของรายวิชาที่สอน > SC131

มือใหม่
11/4/2008 20:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ผมใช้ aircard กับ Sim ของ GSM ความเร็วของ EDGE อยู่ที่ประมาณ 150-200 kbps ขึ้นอยู่แต่ละสถานที่

โพสเมื่อ : 12/4/2008 20:35

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมไปดูโปรฯของดีแทคมาแล้วครับ จำยี่ห้อโมเด็มผิดไป ของเค้า Sierra กับ อะไร xenๆ นี่ล่ะ ขายผ่านดีแทค 9900 บาท แถมเล่นฟรีไม่จำกัดชั่วโมง 6 เดือน

ต่อไปมีคำถามแบบว่าไม่รู้เรื่องอะไรเลยมาก่อน ดังนี้ครับ

1. Edge Modem ที่เป็นแคปซูลมีเสาเล็กๆ กับ Aircard ที่เป็นแผ่นๆติดเสา นี่มันทำงานเหมือนกันเป๊ะไหมครับ ?

2. หาซื้อ Edge modem มาแล้วเล่นเน็ตได้เลยโดยค่าชั่วโมงรวมในบิลมือถือหรือเปล่า ? หรือว่าต้องไปสมัครสมาชิกที่ศูนย์ดีแทคก่อนครับ ?

3. ร้านมือถือไม่มีขาย Edge modem ร้านพวก Data IT หรือแผนกมือถือไอทีตามห้างก้ไม่มีอีก แล้วผมจะซื้อที่ไหนดีครับ ?

4. เอาแบบราคาถูกและทน ประสิทธิภาพพอใช้ไม่ต้องดีมาก ยี่ห้ออะไรรุ่นไหนที่ท่านๆแนะนำครับ ?

5. สปีดได้ไม่มีทางเกิน 2 ร้อยกว่า mbps เหรอครับ ?

6. เอา Edge modem มาต่อกับคอมตั้งโต๊ะได้ไช่ไหม ?

7. ทำไมบางท่านแนะนำให้ซื้อโทรมือถืออีกเครื่องมาเพื่อการนี้ ? แค่ Edge modem กับ notebook หรือ pc ไม่พอให้เล่นเน็ตได้เหรอครับ ทำไมต้องหาซื้อโทรมือถือฟังก์ชั่นง่ายๆรุ่นเก่าๆมาใช้ ?

8. ทำไมบางท่านซื้อซิมใหม่เพื่อการนี้เลย ?

โพสเมื่อ : 12/4/2008 21:37

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
คำตอบก็มีดังนี้ครับ

1. Edge Modem ที่เป็นแคปซูลมีเสาเล็กๆ กับ Aircard ที่เป็นแผ่นๆติดเสา นี่มันทำงานเหมือนกันเป๊ะไหมครับ ?

ตอบ: เหมือนกันครับ แบบ usb เท่านั้นที่จะเอามาใช้กับน้อง E ได้

2. หาซื้อ Edge modem มาแล้วเล่นเน็ตได้เลยโดยค่าชั่วโมงรวมในบิลมือถือหรือเปล่า ? หรือว่าต้องไปสมัครสมาชิกที่ศูนย์ดีแทคก่อนครับ ?

ตอบ: ต้องไปสมัครก่อนครับ โดยค่าใช้จ่ายจะมากับบิลของเบอร์นั้นด้วยครับ แล้วแต่ ชม. ที่เลือกใช้งาน

3. ร้านมือถือไม่มีขาย Edge modem ร้านพวก Data IT หรือแผนกมือถือไอทีตามห้างก้ไม่มีอีก แล้วผมจะซื้อที่ไหนดีครับ ?

ตอบ: ไปหาซื้อตามแหล่ง IT เลยดีกว่าครับ Data IT อาจจะไม่มีขายครับ

4. เอาแบบราคาถูกและทน ประสิทธิภาพพอใช้ไม่ต้องดีมาก ยี่ห้ออะไรรุ่นไหนที่ท่านๆแนะนำครับ ?

ตอบ: ไม่รู้เลยครับ เพราะยังม่ได้ซื้อมา อิอิ

5. สปีดได้ไม่มีทางเกิน 2 ร้อยกว่า mbps เหรอครับ ?

ตอบ: Nooooooooo 200 kpbs ครับ ไ่ม่ใช่ mbps

6. เอา Edge modem มาต่อกับคอมตั้งโต๊ะได้ไช่ไหม ?

ตอบ: ได้ครับ ถ้าเป็นแบบ usb

7. ทำไมบางท่านแนะนำให้ซื้อโทรมือถืออีกเครื่องมาเพื่อการนี้ ? แค่ Edge modem กับ notebook หรือ pc ไม่พอให้เล่นเน็ตได้เหรอครับ ทำไมต้องหาซื้อโทรมือถือฟังก์ชั่นง่ายๆรุ่นเก่าๆมาใช้ ?

ตอบ: เพราะเราไม่รู้หรอกว่าเราต้องการใช้เน็ตตอนไหน ยิ่งเวลาสำคัญ ๆ จะคิดถึงคำถามนี้ได้ดีเลยครับ

8. ทำไมบางท่านซื้อซิมใหม่เพื่อการนี้เลย ?

ตอบ: เพราะว่าบางครั้งเท่าที่ผมเล่นกับมือถือ เวลาต่อเน็ตจากมือถือแล้ว โทรฯ จะโทรเข้าไม่ได้ (เจอหลายครั้งแหละ ถ้าใช้ nokia ต่อ แต่ใช้ pda ต่อไม่เป็นครับ)

จบ.

โพสเมื่อ : 12/4/2008 21:58

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณจริงๆครับ ช่วยตอบซะครบเลย

แต่ผมยังไม่เข้าใจข้อ 7 8 ครับ

7 . ผมยังไม่เก๊ตว่าเมื่อไรต้องรีบใช้เน็ตเนี่ย เกี่ยวอะไรกับการต้องซื้อมือถืออีกเครื่องครับ ? ไม่ใช่ว่ามีแค่น้อง e กับ edge modem ก็จบแล้วเหรอ ? ทำไมต้องมีมือถืออีก ?

และ

8. ผมอ่านโบรชัวร์ของดีแทค เขียนว่าระหว่างเล่นเนต รับสายเข้า หรือโทรออก ได้ตามปกติไม่เกี่ยวกัน นะครับ

โพสเมื่อ : 12/4/2008 22:34

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

gungbenson เขียนว่า:
ขอบคุณจริงๆครับ ช่วยตอบซะครบเลย

แต่ผมยังไม่เข้าใจข้อ 7 8 ครับ

7 . ผมยังไม่เก๊ตว่าเมื่อไรต้องรีบใช้เน็ตเนี่ย เกี่ยวอะไรกับการต้องซื้อมือถืออีกเครื่องครับ ? ไม่ใช่ว่ามีแค่น้อง e กับ edge modem ก็จบแล้วเหรอ ? ทำไมต้องมีมือถืออีก ?

และ

8. ผมอ่านโบรชัวร์ของดีแทค เขียนว่าระหว่างเล่นเนต รับสายเข้า หรือโทรออก ได้ตามปกติไม่เกี่ยวกัน นะครับ

อ่า ข้อ 7 นี้ ถ้าไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอกครับ อย่างผมเป็นโปรแกรมเมอร์ ต้องไป ตจว บ่อย ๆ เวลาลูกค้าระบบมีปัญหา ผมก็จะ remote จากที่ไหนก้ได้ไปดูระบบ แล้วถ้าถามว่า ไม่เข้าไปใช้ในร้านเน็ตละ อ่าาาาา อยู่บนเกาะ หรือใน ป่า จะมีไหมละครับ ร้านเน็ต อื่น ๆ ๆ ๆ ๆ อีกมากมายหลายสาเหตุ
ส่วนที่บอกว่าให้ซื้อมือถือใหม่ นั้นหมายถึงว่า ถ้าเป็น โทรฯรุ่นเก่า ๆ จะไม่รองรับ edge ครับ และในอนาคตอันใกล้ เมืองไทยจะได้ใช้ 3g แล้วนะครับ นั้นหมายถึงอะไรคงทราบนะครับ ;)

ข้อ 8 ผมไม่ได้บอกว่า dtac เล่นเน็ตแล้ว รับหรือโทรออกไม่ได้นะครับ ผมบอกว่า ผมใช้ nokia ต่อเน็ตแล้วรับสายไม่ได้ แต่โทรออกนะได้ครับ แต่โทรฯจะ disconnect net เราก่อนครับ แล้วค่อยต่อให้ใหม่

โพสเมื่อ : 12/4/2008 23:09

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
เอา ผลการทดสอบความเร็วของเน็ตที่ต่อกับมือถือมาให้ดูนะครับ ผมต่อจาก PDA Phone ครับ

เอ ใส่รูปตรง ๆ นี้ใช้ tag ว่าอะไรครับ วานผู้รู้ตอบด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 12/4/2008 23:24

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ๋อคุณหนุ่มหมายถึงเข้าเนตผ่านมือถือ

ผมหมายถึงเข้าผ่านน้อง e หรือโน๊ตบุ๊คน่ะครับ
ซึ่งไม่ต้องมีโทรมือถือก็ใช้ได้นิ

โพสเมื่อ : 12/4/2008 23:27

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
สำหรับข้อ 7 เหตุผลคือ air card ส่วนใหญ่ราคาแพง ซื้อมือถือมี edge ยังถูกกว่า แถมอาไว้โทรได้ด้วย

ส่วนข้อ 8 นี่ จะรับสายไม่ได้ในะ "ขณะ" ที่ข้อมูลวิ่งอยู่ แต่หากต่อไว้เฉยๆ ข้อมูลไม่วิ่ง หรือวิ่งไม่เยอะ มีเว้นบ้าง ก็จะโทรเข้าได้ หากอยากแก้ปัญหานี้ ถ้าเป็น DTAC แบบรายเดือน สามารถทำ multi sim ได้ เอาอีก sim ไว้ใช้ internet อย่างเดียวเลย ไม่มีปัญหาโทรเข้าไม่ได้ตอนโหลดข้อมูลเยอะๆ ด้วย เพราะมันอิสระต่อกัน สามารถใช้ internet ได้จากทั้งสอง SIM แต่จะต้องเลือกว่า SIM ไหนเป็น SIM หลัก เพราะ SIM รองจะโทรเข้าออกไม่ได้ เอาไว้ใช้ internet อย่างเดียว แต่เปลียนสลับไปมาด้วยตนเองได้

โพสเมื่อ : 12/4/2008 23:34

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
clear แล้วครับพี่เกียรติ
อีกซิมไว้ที่ aircard เลย
ส่วนปัญหาคุณหนุ่มคือต่อมือถือเช่น HTC เข้ากะคอมเลย

ถามอีกนิดครับ ผมดูราคาตามเวบ
aircard ที่ถูกๆ 3 4 5 พัน มีแต่ pcmcia
ใช้กะน้อง e ไม่ได้ใช่ปะครับ

ส่วนพวก usb มีแต่ 6,900 ขึ้น
ใช่ปะครับ ?

โพสเมื่อ : 12/4/2008 23:50

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
อ่อ ถ้าจำไม่ผิด ผลสำรวจของ PC WORLD THAILAND ของ HUTCH จะเร็วสุดนะครับ ไม่ลองดูของ HUTCH เค้าล่ะครับ

โพสเมื่อ : 13/4/2008 2:51

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
http://www.hutch.co.th/mbi/1x/promo_1999_th.htm

อันนี้ราคาพอๆกะของดีแทค แต่ความเร็วสูงสุด 160 kpbs เองครับ
และความเร็วที่เขาลงไว้คือ 60 ถึง 160 มากกว่า dial up สองสามเท่าเอง

...

ส่วนที่เร็วจัดๆ ใหม่ล่าสุด 400 ถึง 700 Kbps ก็

http://www.hutch.co.th/mbi/evdo/index_th.htm

ปาไปปีละราว 2 หมื่น สองเท่าของดีแทค (ด้วยความเร็วที่สูงกว่าดีแทคสองเท่ากว่าขึ้นไปถึงสามเท่ากว่า)

โพสเมื่อ : 13/4/2008 17:29

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
http://www.hutch.co.th/mbi/1x/index_th.htm

ราคาแพงกว่าดีแทคนิดๆ แต่ความเร็วสูงสุด 160 kpbs เองครับ
และความเร็วที่เขาลงไว้คือ 60 ถึง 160 มากกว่า dial up สองสามเท่าเอง

โพสเมื่อ : 13/4/2008 17:32

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ตอบเท่าที่เคยใช้มาน่ะครับ

Hutch น่ะดีครับเฉพาะในเขต 25 จังหวัด แต่เมื่อออกจากเขตนี้ ตายสนิทน่ะครับ
ส่วนเรื่องความเร็วไม่เร็วหรอกครับ แต่มัน เสถียรกว่า dtac ais ส่วนความเร็วจริงๆ
เท่าที่เคยใช้มา ไม่เคยเกิน 140 เลย ส่วนใหญ่อยู่ประมาณ 100 นิดๆ ไม่เกิน 110 ด้วย(อย่าไปเชื่อ โฆษณามากน่ะครับ over)

ส่วน Dtac น่ะเร็วครับ แต่ไม่เสถียร สวิงๆไปมา ตังแต่ 100-220 แต่เมื่อมันเร็ว
ก็เร็วแบบหูดับตับไหม้

ส่วน Ais น่ะครับ ก็เหมือน dtac แต่เรื่องความเร็วจะเป็นรอง dtac ครับ

ปล.ที่ผมใช้ๆผ่าน aircard หมดเลยน่ะครับ ไม่มีผ่านมือถือ

แต่เท่าที่เคยใช้ผ่านมือถือ ผมว่าสู้แอร์การ์ดไม่ได้ เพราะว่า เคยลอง 2 เครื่อง
เครื่อง 1 notebook + n70 + dtac = เร็ว + สวิง

เครื่อง 2 notebook + Sierra 775 + dtac = เร็ว+เสถียร

โดยวางใกล้กัน กดเทส อ่ะไรๆ พร้อมๆกัน ผลปรากฎ เครื่องที่ 2 แรงกว่าเห็นๆ เลย

แต่อยากแนะนำน่ะครับ ให้ใช้มือถือดีกว่า ซื้อง่ายขายคล่อง กว่ามากๆ เสียซ่อมได้ แต่ Aircard เสียซ่อมไม่ได้ครับ

ผมว่าใครจะซื้อจริงๆ ลองไปเล่นที่ shop ก่อนน่ะครับ
และความเร็วนั้น อยู่ที่ช่วงเวลาด้วย่ะครับ ถ้าช่วง หัวค่ำ น่ะจะช้าเพราะคนใช้ โทรศัพท์ เยอะ

ทั้งหมดนี้ เกิดจากประสบการ์ณจริงครับไม่ได้ ฟังใครมา

อ้อส่วนใหญ่ใครที่จะใช้ net มือถือ ส่วนมากแนะนำให้ใช้เบอร์ใหม่น่ะครับ

เพราะไม่มีใครโทรเข้าออก อยู่แล้ว

ส่วนกรณีที่เวลาคนโทรเข้า ถ้าเรากำลังโหลดข้อมูลอยู่ ไม่สามารถโทรเข้าได้
เว้นแต่กรณี เราไม่ได้เล่นเน็ต โทรเข้าได้ปกติครับ

โพสเมื่อ : 14/4/2008 0:08

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เพิ่งทราบว่า Samsung E590 ที่ผมซื้อมา 5 เดือนมี Edge ในตัว

ผมมี bluetooth dongle แล้วด้วย เจ้าของน้อง e คนเก่าแถมมา

EDGE Class 10 (236.8 kbps) แบบนี้ใช้ได้เลยไม่ต้องรอแอร์การ์ดใช่ไหมครับ ?

แล้วความเร็ว bluetooth จะมาคอขวดความเร็วเน็ตไหม ?

จะไปหากระทู้เก่าๆลองทำดู ได้ผลไงจะมาแจ้งหรือถามต่อครับ

ว่าแล้วก็ขอเชียร์มือถือตัวเองหน่อย ก๊อปเค้ามาครับ ...

www.bloggang.com/viewblog.php?id=cookiecompany&group=5

"Samsung E590 [39xx บาท] : ทำไมมันหล่นมาถึงขนาดนี้ได้ผมก็ไม่เข้าใจ ถึงหน้าตามันจะจืดไปหน่อย แต่ลูกเล่นมันก็เยอะเอาการ เผลอ ๆ เรื่องกล้องนี่ยกไปเทียบกับรุ่นราคาเฉียด ๆ หมื่นได้สบาย ความสามารถอื่นก็ดี เอาเป็นว่าถ้าชอบหน้าตาที่ทื่อ ๆ แนว Super Normal ของมันได้ละก็ กำเงินสี่พันออกไปซื้อได้เลยครับ

ความคุ้มค่า : กล้อง 3 Mega Pixels + Auto Focus ที่เทียบเท่ารุ่นราคาเฉียดหมื่น / การเชื่อมต่อครบ ทั้ง EDGE & Stereo Bluetooth / มีวิทยุและเครื่องเล่นเพลงเสียงเกินราคา / ตัวเครื่องออกแบบให้กดง่าย ใช้สะดวกและยังพกสบายด้วย / มีลูกเล่นด้านความปลอดภัยเช่น Mobile Tracker

แต่ก็ต้องติ : จอเล็กมาก ไม่เหมาะกับกล้องดี ๆ เลย / ในเครื่องมี Theme แค่ 2 แบบเพิ่มไม่ได้ / การสร้างรายการเพลง [Playlist] ทำได้จำกัด "

โพสเมื่อ : 14/4/2008 9:42

[ค้นหา ขั้นสูง]