เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ เรื่องประสิทธิภาพของเครื่อง
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
รบกวนผู้รู้หน่อยครับ เรื่องประสิทธิภาพของเครื่อง

คือว่ากำลังจะตัดสินใจซื้อเร็วนี่น่ะครับ โดยตั้งใจจะซื้อ รุ่นที่เป็น 4G จุดประสงค์ก็คือเอาไว้ พิมพ์งาน เล่นเนท แชท เท่านั้นแหละครับ

แต่ทีนี้เริ่มนึกได้ว่า ปีหน้าอาจจะต้องทำงานวิจัย ซึ่งจำเป็นต้องใช้โปรแกรม SPSS เป็นโปรแกรมในการคำนวน และต้องติดตั้งลงในคอมพิวเตอร์ด้วย

ซึงผมหาข้อมูลไม่เจอว่า ไอ้โปรแกรม SPSS นี่กิน HD เยอะไหม ถ้ามันกินเยอะเกิน จะพอมีทางแก้ไขไหมครับ

อีกเรื่องหนึ่ง ผมงงว่าจอมันปรับได้ 2 ขนาดใช่ไหมครับ ขนาดแรกจะไม่เต็มจอคอม ต้องเลื่อนเมาส์ลงมาแล้วถึงจะเห็น ทาสร์กบาร์ ข้างล่าง ( ที่มี Start )

ก็เลยให้เด็กที่ร้านลองเปลี่ยนปรับจออีกขนาด ก็เห็นเต็มแล้ว แต่เด็กที่ร้านบอกว่า ถ้าปรับแบบนี้ จะไม่เห็นไอคอน และบางครั้งเวลามีจอป๊อปอัพขึ้นมาอาจจะไม่เห็นได้ ตรงนี้มันเป็นอย่างนั้นจริงๆหรือเปล่าครับ ?

เพิ่มอีกเรื่อง อีกนิด Eee ตัวนี้ มีกำลังเพียงพอจะเล่นเกมส์พวก Emulator ได้หรือเปล่าครับ พวมเกมส์ Famlily หรือ SuperFamicom

ที่ผมจะซื้อราคารวมแล้วประมาณ 12600 น่ะครับ ปรับ RAM เป็น 1 GB แล้ว ( แต่รู้สึกไม่ค่อยเจอที่ไม่มีกล้องเลยน่ะ ) คิดว่าแพงไหมครับ

ขอบคุณทุกคนที่ตอบล่วงหน้านะครับผม

โพสเมื่อ : 7/5/2008 19:33
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวนผู้รู้หน่อยครับ เรื่องประสิทธิภาพของเครื่อง
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 189
ตอบเป็นข้อๆละกันครับ
1 SPSS กินเนื้อที่ไม่เท่าไหร่ครับ ตอนผมช่วยน้องทำวิจัยก็ใช้เครื่องนี้ทำ SPSS ครับ แต่ต้องใช้ XP ที่ตัดแล้วครับแต่โดยส่วนใหญ่คิดว่าร้านที่ขายให้น่าจะลงXPที่ตัดมาให้เรียบร้อยแล้ว ข้อเสียอีกอย่างคือพิมพ์ยากหน่อย ตัวหนังสือเล็กด้วยครับ
2 ไดรเวอร์มาตรฐาน ปรับหน้าจอได้2ขนาดครับ ขนาดพอดีจอที่บอกน่าจะเป็น 800x480 ซึ่งบางโปรแกรมไม่รองรับครับ ตัวอย่าง ผมใช้ FlashGet ในการช่วยโหลด เวลาป๊อบอัพขึ้นมาจะมองไม่เห็นปุ่ม OK ครับ ต้องคอยปรับเป็น 800x600 แล้วเลื่อนหน้าจอเอา ซึ่งถ้าใช้ไดรเวอร์มาตรฐานก็ปรับไปมาได้ไม่ยากอยู่แล้ว
3 Emulator พวมเกมส์ Famlily หรือ SuperFamicom ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ ต่อจอยเล่นจะสนุกมาก ถ้าใช้คีบอร์ดจะพบปัญหาเดิมครับคือ คีบอร์ดเล็กกดผิดปุ่ม
4 ราคา 12600 บาท RAM เป็น 1 GB อันนนี้ขอตอบตามความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ เท่าที่คุณถามว่าแสดงว่าคุณน่าจะไม่ได้ใช้ Eee กับงานที่จำเป็นต้องใช้แรมสูง 512 ก็เหลือๆ ไม่ว่าจะเป็น SPSS ,Emulator FC SFC เพราะผมก็ใช้ 512 ครับกับโปรแกรมที่คุณถาม ถ้าเป็นผม ผมหาซื้อมือสองจากในเวปนี้แหละครับ จะได้ราคาไม่เกิน10,000 บาท กับของแถม ซึ่งอาจจะเป็นอัพแรมเป็น 1-2 G หรือ SDการ์ด ด้วย เอาเงินที่เหลือไปซื้อ ฮาร์ดดิสเอ็กเทอนอล 160-250G ได้เลย หรือจะซื้อการ์ด 16G ก็ยังไหว

ที่ตอบมานี้หมายถึงจอ7นิ้วครับ ไม่ทราบดูสเป็คเครื่อง8.9นิ้วแล้วหรือยัง เพราะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจทีเดียว

โพสเมื่อ : 7/5/2008 21:13

Re: รบกวนผู้รู้หน่อยครับ เรื่องประสิทธิภาพของเครื่อง
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ขอบคุณครับ แต่ถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ

คือนอกงานพิมพ์งานแล้ว ผมก็เอาไปเล่นเนทกับแชทด้วยน่ะครับ ไม่ทราบว่ากำลังเครืองพอหรือเปล่า ( แต่ไมได้เล่นทุกอย่างพร้อมกัน )

และก็ เท่าที่ผมใช้แค่นี้ไม่ต้องเพิ่มแรมใช่ไหมครับ ( หรืออาจะเพิ่มตอนหลังแทน ) ?

เรื่องของมือ 2 ตรงนี้ ผมเป็นคนไม่ค่อยแน่ใจและก็ดูของไม่เป็นน่ะครับ พอจะไกด์ลายนำหน่อยได้ไหมครับ

อีกนิดนะครับ เรื่องคีย์บอร์ด มันไปดูมาแล้ว ตัวคีย์บอร์ดมันเล็กจริงๆ และคิดว่าคงจะนำคีย์บอร์ดนอกนำติดตัวไปด้วย ( เป็นคนขับมอเตอร์ไซค์ ) คิดว่าเหมาะสมไหมครับ และคีย์บอร์ดนี่ ควรเป็นคีย์บอร์ดแบบยางไหม ? ( แบบยางพิมพ์ยากหรือเปล่า ) และคีย์บอร์ดมีแบบที่ไม่มีตัวเลขไหมครับ ( ด้านขวาของคีย์บอร์ดไม่มี ) เพราะต้องจำเป็นต้องเอาทุกอย่างสพายเป้น่ะครับ

อีกนิดๆๆ แก้ไขๆ รุ่นหน้าจอ 8.9 นิ้วนี่ ออกหรือยังครับ ผมถามหลายที่แล้วเห็นบอกว่ายังไม่วางจำหน่าย และถ้าจำหน่าย จะราคาประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะงบผมจำกัดมาก อยากจะซื้อให้ถูกที่สุด

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ หลายคำตอบช่วยผมได้มากเลย

โพสเมื่อ : 7/5/2008 22:59
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
Keyboard ยางแบบสั้นมีครับ keyboard ยางพิมพ์ค่อยข้างยาก
keyboard ธรรมดาตัวเล็กก็มีครับ

โพสเมื่อ : 7/5/2008 23:08

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
Eee เกิดมาเป็น netbook เพื่อใช้งาน internet เป็นหลักอบู่แล้ว ดังนั้นจะเข้าเว็บหรือแชท ไม่มีปัญหาแน่นอน แต่หากเจอเว็บกราฟฟิคหนักๆ เช่น hi5 อันนี้ก็มีอืดให้เห็น (เครื่อง Desktop ผมยังไม่รอดเลย)

แรมสามารถเพิ่มเติมภายหลังได้ หากจะเพิ่มเอาแค่ 1 GB ก็พอ มากกว่านั้นจะเกินความจำเป็น ยกเว้นเงินเหลือ

สำหรับคีย์บอร์ดนอก พวกเป็นยางก็พกได้ง่าย มีทั้งแบบมี numeric pad และไม่มี แต่กดยากเหมือนกัน คงต้องลองด้วยตัวเองว่าใช้สะดวกหรือเปล่า แต่ราคาถูกมากๆ ไม่ถึง 200 บาทเลย ซื้อมาลองใช้ได้เลย

โพสเมื่อ : 7/5/2008 23:15

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 73
ผมว่า
ถ้าจะเอาทำงานจริงๆ
spss คงรันได้แต่....ตัวเลขมันเล็ก...เพ่งไม่ไหว...

น้องอี น่าจะประเภท ไว้ทำงานนอกสถานที่ ประเภท ทำงานไม่นาน... ไปเที่ยวพกง่ายสบาย เปิดปิดไว

เช็คเมล...

ถ้าเอามานั่งโต๊ะทำงานจริงจัง คง ต้องต่อพ่วง จอ คีย์บอร์ด...

ลองมองหา notebook รุ่น จอ 14 นิ้ว ราคา สองหมื่น ต้นๆ ดีกว่านะ

คนที่มี น้องอี ส่วนใหญ่ ผมว่า คงมี notebook ตัวหลัก ทำงานอยู่แล้ว นะ

ส่วนตัวผม ก้อมี ตัว ใหญ่ ไว้ทำงานหลัก แต่ ตอนไปประชุม ก้อใช้ น้องอี ไปประชุม

โพสเมื่อ : 8/5/2008 0:18

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
ช่วยเพิ่มเติมคำตอบอีกนิดครับ
พวก Emulator เกมส์ มันจะมีความละเอียดมาหลายขนาด ให้เล่นอยู่แล้วครับ
แต่จะกำหนดขนาดไหน ก็เลือกให้เต็มจอไปได้หมดครับ
พวก MP4 player จนแดงหลายๆตัว ยังเอาเกมส์ไปเล่นได้เลย
ระดับเครื่องที่ลง win xp ได้เนี่ย .. สิวๆครับ

ปล.ถ้าจะแก้ปัยหาอื่น เพราะจะต้องใช้น้อง EEE มากกว่าธรรมดา
ก็อาจจะต้องหาจอมาต่อพวง และคีย์บอร์ดเสริมอีกตัวนะครับ จะถนัดมาก
ส่วนเกมส์ก็ จอยจีนแดง 7-80 ก็เล่นได้แล้วครับ
แนะนำว่า อย่าซื้อแบบ 1 หัว แต่ 2 จอยใช้เลยนะครับ
มันเจ๋งไวมากเลย แบบ อยู่ดีๆก้ไปซะงั้น .. ผมลองแกะจอยดู
วงจรต่ออุบาตถ์มากเลย -_-' ฮ่วย

โพสเมื่อ : 8/5/2008 22:57

[ค้นหา ขั้นสูง]