เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

O HISASHIBURI DESU - ไม่ได้เจอกันนาน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันอาทิตย์อีกแล้ว สุดแสนจะดีใจ เดี๋ยวจะไปโซ้ยติ่มซ้ำด้วยล่ะ รับรอง โออิชี่ แน่ๆ อิอิ
พอดีตอนนี้ลูกพี่ลูกน้องป้าเอมคนนึงที่สนิทกันมาก เดินทางมาจากเยอรมันมาเที่ยวไทยค่ะ เค้าไปมีครอบครัวอยู่ที่โน่นน่ะ...
เจอกันครั้งสุดท้ายก็ 1 ปีพอดีค่ะ เวลานานๆเจอกันทีแบบนี้ คนญี่ปุ่นเค้าก็จะพูดว่า

โอะ-ฮิ-ซา-ชิ-บุ-ริ-เดส

o-hi-sa-shi-bu-ri-des

คำว่า"โอะ-ฮิ-ซา-ชิ-บุ-ริ-เดส" แปลว่า "ไม่ได้เจอกันนานเลยนะคะ/ครับ" ประมาณว่า Long time no see น่ะแล่ะ คำที่สอนเนี่ย เป็นประโยครูปสุภาพค่ะ ถ้าจะพูดสั้นๆกับคนกันเองก็แค่ ฮิ-ซา-ชิ-บุ-ริ ก็พอค่ะ...

ออกเสียงกันหน่อยค่ะ นึง ส่อง ซ่ำ

โอะ-ฮิ-ซา-ชิ-บุ-ริ-เดส

เก่งมากๆเลย

นอกจาก โอะ-ฮิ-ซา-ชิ-บุ-ริ-เดส แล้ว ยังมีคำที่ความหมายเดียวกันแต่จะยิ่งสุภาพเข้าไปอีกระดับนึงค่ะ คือภาษาญี่ปุ่นเนี่ย
เค้าจะมีคำและประโยคสุภาพมากๆเยอะเลย โดยเฉพาะศัพท์ธุรกิจ ป้าเอมว่ามันสุภาพประมาณน้องๆราชาศัพท์ได้เลย
โดยที่เค้าจะพูดว่า...

โกะ-บุ-ซา-ตะ-ชิ-เตะ-โอ-ริ-มัส
ご無沙汰しております。
go-bu-sa-ta-shi-te-o-ri-mas

แต่มันพูดย๊ากยาก เอาเป็นว่า เลือกแบบที่ถนัดก็ละกันค่ะ...

โพสเมื่อ : 29/7/2007 8:41

Re: O HISASHIBURI DESU - ไม่ได้เจอกันนาน
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ดีนะที่ไม่มีเพื่อนเป็นคนญี่ปุ่น ไม่งั้นมาเจออีกที คงต้องโทรไปหาเซนเซย์ว่าต้องพูดว่าอะไร คำนี้ยาวและจำยากจริงๆ

โพสเมื่อ : 30/7/2007 23:15

[ค้นหา ขั้นสูง]