เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

DOKO? - ที่ไหน?
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันนี้มาเปิดโรงเรียนภาคค่ำอีกแล้ว เพราะ อิโซงาชี่* มากๆ แต่เซนเซย์ก็ยังห่วงว่า นักเรียนขาประจำจะสงสัยว่า
ทำไมไม่มาสอนกัน ต้องขอโทษด้วยนะคะ

โอมะตะเซะ* มาเริ่มกันเลย วันนี้ป้าเอมขอต่อในเรื่องคำศัพท์ที่เป็นคำถามค่ะ(ตัวแดง*พวกนี้ ถ้าจำไม่ได้ ให้ไปทบทวนบทเรียนก่อนๆเองนะจ๊ะ)

โด๊ะ-โกะ?

どこ?do-ko

คำว่า "โด๊ะ-โกะ?"แปลว่า"ที่ไหน?"ค่ะ? เช่นเคย เป็นรูปธรรมดา ดังนั้น ถ้าจะพูดสุภาพ เราต้องเติมอะไรคะ?
.... เก่งมากค่ะ?? "เดสก๊ะ?→ですか?" ไง จำกันได้ป่าว กลายเป็น ...

โด๊ะโกะ เดสก๊ะ? 

อะ มาซ้อมอ่านกันซักรอบ นึง ส่อง ซ่ำ

โด๊ะ-โกะ?

เก่งมากค่ะ 

คราวนี้ เราก็รู้แล้วว่า เวลาไปญี่ปุ่นจะถามทางด้วยคำว่าอะไร คำที่นักท่องเที่ยวสมควรท่องไว้เป็นอย่างยิ่งคือ

โท-อิ-เหระ แปลว่า ห้องน้ำ

เวลาถามก็พูดว่า...

โท-อิ-เหระ วะ โด๊ะโกะ เดสก๊ะ?
トイレはどこですか?

โอเคมั้ยคะ อันนี้แถมให้ เพราะเป็นห่วงเพื่อนๆที่ไปญี่ปุ่นแล้วสื่อสารเรื่องนี้ไม่ได้ ทรมานมากนะ 555
อย่าลืม ท่องไว้ให้ขึ้นใจนะจ๊----------า

โพสเมื่อ : 2/9/2007 22:09

[ค้นหา ขั้นสูง]