เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KANKEINAI - ไม่เกี่ยว
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
จะว่าไปแล้ว ในภาษาญี่ปุ่นเนี่ย มีคำศัพท์ที่พ้องเสียงกับคำในภาษาไทยอยู่เยอะเหมือนกัน
ซึ่งบางคำก็มาพ้องกับคำที่มีความหมายประหลาดด้วยสิ อย่างคำที่ป้าเอมจะเสนอวันนี้นะ
ถือเป็นคำพ้องเสียงที่ "ฮา" จนทำให้จำได้แม่นเป็นอันดับหนึ่งเลยล่ะ มาดูกัน...

คัง-เค-ไน

kan-kei-nai

คำว่า "คัง-เค-ไน" แปลว่า "ไม่เกี่ยว" ค่ะ เป็นไงคะ อ่านแล้วพอจะเดาออกมะว่ามันไปพ้องเสียงกับคำว่าอะไร

→ให้เวลาคิด 30 วิ?? ...(ติ๊กตอก ติ๊กตอก ติ๊กตอก ติ๊กตอก) ...หมดเวลา

ใช่แล้วค่ะ "คัง-เค-ไน" พ้องเสียงกับคำว่า "กางเกงใน" นั่นเอง 555
แหม ถึงจะประหลาดไปซักนิดส์ แต่ทำให้เราจำได้แม่นเลยใช่มะ

มาออกเสียงด้วยกันค่ะ นึง ส่อง ซ่ำ

คัง-เค-ไน

เก่งมากเลยค่ะ

คำว่า คัง-เค-ไน ก็เป็นคำที่คนญี่ปุ่นใช้กันอยู่บ่อยๆนะคะ เวลาจะบอกว่าเรื่องนี้หรือคนนี้ ไม่เกี่ยวกัน
แต่เค้าคงไม่รู้หรอกว่า มาพูด คังเคไน ที่ประเทศไทยเนี่ย มีสิทธิ์โดนด่าได้ 555
จริงๆแล้ว เสียงไม่เหมือนกันเป๊ะหรอก เพราะเป็นเสียง ค กับ ก แต่ถ้าเพี้ยนๆหน่อยก็ได้เลย →กางเกงใน

เอาเป็นว่า จำไว้เป็นเคล็ดลับให้จำศัพท์แม่นๆดีกว่านะ "กางเกงใน ไม่เกี่ยว" นะจ๊ะ

โพสเมื่อ : 4/9/2007 5:56

Re: KANKEINAI - ไม่เกี่ยว
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
มีเคล็ดลับแบบนี้ คำนี้น่าจะจำได้แม่นเลย

โพสเมื่อ : 5/9/2007 1:56

[ค้นหา ขั้นสูง]