เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KA-RE - เขาผู้ชาย
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

?สวัสดีค่ะ
มาต่อกันที่สรรพนามหมวดต่อไป คือสรรพนามบุรุษที่ 3 คำแรก

คะ-เหระ

ka-re

คำว่า คะ-เหระ แปลว่า เขาผู้ชาย นั่นเองค่ะ ก็ใช้เรียกแทนบุคคลที่กล่าวอ้างถึง
แต่ต้องเป็นเพศชายเท่านั้นนะคะ

มาลองอ่านกันดูเลย นึง ส่อง ซ่ำ

คะ-เหระดีมากค่ะ

คำนี้นะคะ นอกจากจะแปลว่า เขาผู้ชาย แล้ว เรายังเรียกแทน "แฟนผู้ชาย" ได้ด้วยค่ะ อย่างเวลาเค้าจะถามว่ามีแฟนมั้ย ก็จะถามว่า มี คะเหระ มั้ย? เข้าใจง่ายดีมะ แต่ก็ยังมีอีกคำที่คล้ายๆกันแปลว่า แฟนผู้ชาย ได้อีกคือคำว่า คะ-เหระ-ฉิ
 ?
ซึ่งเราสามารถใช้ได้ทั้งสองคำค่ะ เน้นว่า คำนี้ใช้กับเพศชายเท่านั้นนะคะ
พรุ่งนี้จะมาสอนสรรพนามเพศหญิงกันต่อ
จ้ะ

แถมภาพหนุกๆให้
ชื่อเรื่อง วะตะชิ โนะ คะเหระ วะ ไกโคะขุจิน? แปลว่า "แฟนของฉันเป็นชาวต่างชาติ"?
ที่ญี่ปุ่นมีหนังสือเกี่ยวกับการวิจัยเรื่องที่สาวญี่ปุ่นหันไปมีแฟนเป็นคนต่างชาติด้วย เค้าศึกษากันว่า
แฟนชาวต่างชาติดีกว่าแฟนคนญี่ปุ่นกันเองตรงไหน จริงอ๊ะป่าว โดยไปศึกษาจากคู่รักจริงเลย น่าสนใจเนอะ...

โพสเมื่อ : 26/9/2007 17:18

[ค้นหา ขั้นสูง]