เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

MINNA - ทุกคน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันนี้เรามาเรียนคำศัพท์ที่เป็นสรรพนามกันอีกซักคำนะคะ

มิน-หนะ
 ?
min-na

คำว่า มิน-หนะ แปลว่า ทุกคน ค่ะ? คำนี้ค่อนข้างใช้บ่อยเหมือนกันนะ คำนี้เป็นคำเรียกทั่วๆไป
ที่หมายรวมถึงตัวเองเข้าไปด้วย แต่ถ้าเราเรียกบุคคลอื่นเท่านั้น เราต้องพูดสุภาพโดยใส่ "ซัง" เข้าไป
กลายเป็น...

หมิ-นะ-ซัง

mi-na-san

แปลว่า ทุกท่าน? สังเกตว่า คำและการออกเสียงจะต่างกันนิดหน่อย ต้องระวังด้วยนะคะ

ยกตัวอย่างประโยคให้เข้าใจง่ายขึ้นดีกว่า...

มินหนะ เดะ พะทะหยะ เอ๊ะ อิโค่ เนะ
??????????????
ทุกคนไปพัทยาด้วยกันนะ

หมินะซัง สุวัตเตะ กุดาไซ
??????????????
ทุกท่าน กรุณานั่งลงค่ะ

พอจะแยกการใช้ออกแล้วนะคะ...
แถมท้าย ตัวการ์ตูนของซันริโอ ที่ป้าเอมชื่นชอบค่ะ
"????????มินนะ โนะ ทาโบ้"?(แปลว่า ด.ช.ทาโบ้ของทุกๆคน)
เล่าชีวประวัติให้ฟัง ด.ช. ทาโบ้ เกิดวันที่ 5 พฤษภาคม 1984 ตอนนี้เป็นช่วงฉลองครบรอบ 20 ปีอยู่ด้วย
ด.ช.ทาโบ้มีเพื่อนมากมาย เป็นเด็กที่ร่าเริงยิ้มแย้มตลอดเวลา ว่ายน้ำเก่ง เกลียดพริกหยวก 555
เพราะเป็นเด็กที่มีความพยายามและตั้งใจ เลยมีเพิ่อนมากมาย เอ่อ เป็นสัตว์น่ารักๆทั้งน้า---น?

โพสเมื่อ : 1/10/2007 11:16

[ค้นหา ขั้นสูง]