เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สาเหตุของถูกแต่ไม่มีของคับ..ใจเย็นนิดหนึ่ง
มือสมัครเล่น
21/9/2008 20:37
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
ธรรมชาติอ่ะคับของแบบนี้...เขาก็เอาคนที่ต้องการใช้เงินแต่บัตรเครดิตเต็มไปขอวงเงินเพิ่ม..มีคนนอกมานั้งทำรายการให้ หัก 10000 ละ 2500 บาท บวกค่าดำเนินการ 500 บาท ก็ลงเป็นซื้อคอมพิวเตอร์ แล้วก็จ่ายกันไป เจ้าของบัตรได้เงินไปใช้ คนเดินเรื่องได้เครื่องไป.. แล้วหาคนที่สนใจมาซื้อ.. แต่คิดให้นะคับ.เครื่อง acer aspire one 150 สมมุติ ราคา 15000 หักนอกระบบ 3750 ค่าดำเนินการอีก 500 บาท แต่คิดราคารับซื้อ 12000 เจ้าของบัตรรับเงินไป 12000-3750-500 เหลือเงินไปใช้ 7750 เองเท่านั้น ส่วนคนติดต่อ ได้เงินไป4250 ค่าเหนื่อย ส่วนเครื่องเอาออกขาย ร้านหรือไม่ก็ลงประกาศ ขายตามเว็บแต่ส่วนหญ่ร้านจะรับซื้อคืนคับ ไม่เกี่ยวกับที่ศูนย์เขานะคับ ร้านข้างนอกอย่างเดียว..ที่รับคืน แต่เขาจะรู้กันอยุ่แล้ว ที่ไหนกันมั้งที่ทำแบบนี้ คงมีคำถามต่อแน่ถ้าเอกสารไม่ผ่านล่ะทำไง ก็ตัวใครตัวมัน ล่ะคับ แต่ส่วนใหญ่จะผ่านเพราะในรายการที่ลงเขาไม่ลงเป็นเครื่องnotebookหรอกอาจจะลงเป็นอย่างอื่น เช่น เครื่องซักผ้า เครื่องเสียงเสียมากกว่า เพราะฉะนั้นในใบส่งมอบของก็เป็นตามรายการที่ยกตัวอย่าง..ไม่เจอหรอกคับnotebook ที่ท่านไปซื้อมา และที่สำคัญผมว่าเอกสาร ของแถมตามรายการก็ร้องเอากับร้านที่ซื้อได้ ถ้าเขาไม่แยกขายอีกนะ แต่เราจะไม่ได้ใบเสร็จก็เท่านั้นเพราะมันไม่ตรงกับรายการที่ซื้อไป..แต่s/nของเครื่องก็ตรงคับแต่ตรวจหน่อยก็ดี เอามาลงรับประกันเครื่องได้ ที่ว่าสั่งไปไม่ได้เครื่องเพราะว่ายอดสั่งมันเยอะคับ ส่วนใหญ่เขาไปเหมากันกับ องค์กรใหญ่ๆๆเลยสั่งที่เป็น10ๆเครื่อง แต่มาหากันที่ก้ได้ไป3-4เครื่องคับ ต้องรอหน่อย..ของดีราคาถูกต้องใจเย็นๆคับ...เคยเข้าไปติดต่องานที่ บ.แห่งหนึ่ง ทุกคนในสำนักงานใช้noteกันหมดเลยไม่มีเครื่องpcซักตัว โห้ละลานตามาก เป็นร้อยๆเครื่องเลยคับ ถามคนที่นั้นเขามีนโยบายให้พนักงาน ใช้notebookกันเพราะเหตุผล 1.ประหยัดไฟ 2.ทุกคนมีเครื่องก็ต้องบำรุงรักษาเอง บ.ไม่ต้องออกค่าซ่อมบำรุง 3.งานไม่เสร็จเอาไปทำต่อที่บ้านยังได้ 4.ค่าลิขสิทธิ์ต่างๆไม่ต้องเสีย ไม่ต้องบอกนะคับว่าเอามาจากไหน 5.งานทั้งหมดความลับเอกสารลับก็ถูกใส่รหัสทั้งนั้นไม่ต้องกลัวใครมาเปิดเอางานเจ้าของเครื่องไปไหน6.ร้อยทั้งร้อยคับ ดูแลยังกะลูก ไม่ทิ้งขว้าง ไม่เปิดทิ้ง และที่สำคัญ ไม่ต้องมีใครคอยเดินตามปิดด้วย ...จริงม่ะคับ มีกันทุกคนเลย เพราะ บ.เขาออกให้ครึ่งหนึ่ง คุณซื้อมาเท่าไหรเอาบิลไปเบิก ได้ครึ่งหนึ่ง แหล่มเลยคับงานนี้...นอกเรื่องมาเยอะที่นี้ก็รู้แล้วนะคับว่าเครื่องมันไปอยู่ไหนกันหมดเป็นล๊อดๆ...คับ

แนบ ไฟล์:

jpg  vistaleaf_014_1.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 28/9/2008 12:10

Re: สาเหตุของถูกแต่ไม่มีของคับ..ใจเย็นนิดหนึ่ง
มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
-_-' มีผมคนเดียวหรือเปล่าที่ออกจะงงๆ

คนต้องการวงเงินบัตรเพิ่ม ก็อยู่ที่เครดิตสเตทเมนท์ตัวเองเป็นหลัก (พิจรณาความสามารถในการชำระคืน)
การทำเรื่องขอ เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ก็มีการ "ทำเรื่องขอใช้เกินวงเงิน" กันเกือบทุกค่ายถ้ากรณีฉุกเฉิน
แล้วคนใช้บัตรเครดิตก็ แค่ค่าธรรมเนียมสิ้นปียังไม่ยากเสีย (บอกว่าจะเลิกใช้เดี๋ยวเค้าก็ง้อไม่คิดตังค์เอง)
ดังนั้น .. การที่ทำเรื่องเพิ่วงเงิน แล้วต้องเพิ่มทั้งการเสียเงิน
และมีความเสี่ยงเรื่องที่จะไม่ได้เนี่ย .. มันดูแปลกๆที่จะทำสำหรับคนถือบัตรเครดิตนะครับ

ของผมมีแต่ใช้ๆไป แล้วเค้าแจ้งว่าเพิ่มวงเงินให้เอง .. ก็มันก็ไม่ได้ทำให้ใช้รูดมากขึ้นได้อยู่ดี
ก็เลย .. คิดว่าวิธีดังกล่าวค่อนข้างแปลกๆนะครับ -_-'

โพสเมื่อ : 28/9/2008 14:54

Re: สาเหตุของถูกแต่ไม่มีของคับ..ใจเย็นนิดหนึ่ง
มืออาชีพ
23/1/2008 20:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 316
เท่าที่ผมได้ข่าวมาคือ คนต้นสายเอาเงินของผู้ที่สั่งไปหมุนในโปรเจ็คๆ หนึ่ง
และไม่ได้สั่งของให้ ทำให้ไม่มีของมาขาย

โพสเมื่อ : 28/9/2008 15:09
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
18/9/2008 14:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
อ้างถึง:

ลิงใจดี เขียนว่า:
-_-' มีผมคนเดียวหรือเปล่าที่ออกจะงงๆ

คนต้องการวงเงินบัตรเพิ่ม ก็อยู่ที่เครดิตสเตทเมนท์ตัวเองเป็นหลัก (พิจรณาความสามารถในการชำระคืน)
การทำเรื่องขอ เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ก็มีการ "ทำเรื่องขอใช้เกินวงเงิน" กันเกือบทุกค่ายถ้ากรณีฉุกเฉิน
แล้วคนใช้บัตรเครดิตก็ แค่ค่าธรรมเนียมสิ้นปียังไม่ยากเสีย (บอกว่าจะเลิกใช้เดี๋ยวเค้าก็ง้อไม่คิดตังค์เอง)
ดังนั้น .. การที่ทำเรื่องเพิ่วงเงิน แล้วต้องเพิ่มทั้งการเสียเงิน
และมีความเสี่ยงเรื่องที่จะไม่ได้เนี่ย .. มันดูแปลกๆที่จะทำสำหรับคนถือบัตรเครดิตนะครับ

ของผมมีแต่ใช้ๆไป แล้วเค้าแจ้งว่าเพิ่มวงเงินให้เอง .. ก็มันก็ไม่ได้ทำให้ใช้รูดมากขึ้นได้อยู่ดี
ก็เลย .. คิดว่าวิธีดังกล่าวค่อนข้างแปลกๆนะครับ -_-'

วิธีนี้ไม่แปลกครับ เพราะคนที่ทำต้องการนำเป็นเงินสดออกมาใช้ แต่ต้องการดอกที่จ่ายเป็นในแบบรูดซื้อสินค้า (กรณีหากใช้บัตรเงินผ่อนเช่น อิออน easy buy first choice จะยิ่งเห็นเป็นรูปธรรมขึ้นครับ)

คนที่ใข้วิธีนี้ เพราะตนเองนั้นจนตรอกกับภาระด้านการเงินที่จ่ายไม่ไหวครับ จึงจำเป็นต้องหาเงินสดออกมาเพื่อไปโปะหนี้เดิมให้ได้ คราวนี้จะใช้บัตรผ่อนสินค้าเอาเป็นเงินสดออกมาได้ยังไง ในเมื่อมันต้องใช้ซื้อของ ก็เลยมีกลุ่มหัวใสตามที่เจ้าของกระทู้เล่ามาครับ เอาบุคคลที่เดือดร้อนกลุ่มนี้ พาไปซื้อสินค้า (เพื่อหลอกบริษัทที่ออกบัตรให้ "เช่าซื้อ") โดยมีการทำรายการสินค้าจริง และมีการซื้อสินค้าจริง แต่ผู้ซื้อไม่ได้สินค้า แต่จะได้เป็นเงินสดไปแทน โดยหักค่าต่างๆ ตามที่เจ้าของกระทู้บอก

ด้วยวิธีนี้ คนที่ซื้อของต่อจะได้ของมือหนึ่งแน่นอน (เพราะผู้ซื้อตัวจริงมิได้ต้องการสินค้าแต่ต้องการเงินสด) ผู้ขายก็มีความสุข ร้านที่ดำเนินการด้านนี้ให้กับผู้ถือบัตร ก็มีความสุข แต่คนที่ต้องยิ่งจมปลักกับกองทุกข์กองหนี้มากกว่าเดิมคือผู้ที่ยินยอมเข้ารับการบริการ "ขูดรีด" นี้ เพราะเขาไม่มีทางเลือกครับ

ถามว่าทำไมเขาไม่ขอกู้ตามปรกติ ก็เพราะกลุ่มคนเหล่านี้เครดิต "ร่อยเหลือ" แทบไม่เหลือ และยังมีหนี้ค้างชำระอยู่อีกมาก มากซะจนเขารู้ว่าหากยื่นขอกู้ ยังไงๆ ก็ไม่มีวันได้รับอนุมัติครับ

จริงอยู่ การหักค่า "ดำเนินการ" ที่สูงลิ่ว จะไม่ได้ผิดอะไร แต่ถ้าถามว่ายุติธรรมต่อคนที่เดือดร้อนเรื่องเงินแสนสาหัสและจนตรอก ผมคิดว่าไม่นะ

ถ้าถามว่าร้านที่เปิดบริการนี้ เขาก็ต้องเสี่ยงในการ "แบกค่าสินค้า" ไว้ ผมก็ยอมรับว่าจริง แต่มีหรือครับที่สินค้าราคาถูกจนผิดปรกติเช่นนี้ "จะขายไม่ออก"

โพสเมื่อ : 28/9/2008 15:29
Headphone Amp: Grado RA 1 #11873
Headphone: Grado RS1i #7430
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
^-^ ขอบคุณๆ pinkun ที่เพิ่มเติมจนเข้าใจครับ

โพสเมื่อ : 28/9/2008 18:31

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
น่าสงสารคนที่เป็นหนี้จริงๆเลย ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐจริงๆ

โพสเมื่อ : 28/9/2008 19:47

hidden
21/9/2008 20:37
กลุ่ม:
สมาชิก
เข้ามาตอบเพื่อนสมาชิกเช่นกันคับ แต่ขอบคุณคับที่มีเพื่อนๆเข้า
าชี้เจงกัน ทำให้เร
เข้าใจที่มาที่ไป จะได้สบายใจกันคับ

โพสเมื่อ : 28/9/2008 20:47

มือเซียน
16/6/2008 18:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1210
ตอนที่ีผมอยู่ร้านมือถือ ก็มีคนที่ทำแบบนี้หลายกลุ่มมากครับ แต่เราเป็นพนักงานก็ต้องขายอะนะ เข้าใจ..

โพสเมื่อ : 28/9/2008 21:28

25/8/2008 10:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 44
อืม เรื่องนี้น่าสนใจครับ แต่ทำไมมันมีแต่Acerครับ ถ้ามีAsusบ้างนะแหล่ม อิอิ ซะงั้น

โพสเมื่อ : 28/9/2008 22:10

15/9/2008 11:27
กลุ่ม:
สมาชิก
***ธรรมชาติอ่ะคับของแบบนี้...เขาก็เอาคนที่ต้องการใช้เงินแต่บัตรเครดิตเต็มไปขอวงเงินเพิ่ม..มีคนนอกมานั้งทำรายการให้ หัก 10000 ละ 2500 บาท บวกค่าดำเนินการ 500 บาท ก็ลงเป็นซื้อคอมพิวเตอร์ แล้วก็จ่ายกันไป เจ้าของบัตรได้เงินไปใช้ คนเดินเรื่องได้เครื่องไป.. แล้วหาคนที่สนใจมาซื้อ.. แต่คิดให้นะคับ.เครื่อง acer aspire one 150 สมมุติ ราคา 15000 หักนอกระบบ 3750 ค่าดำเนินการอีก 500 บาท แต่คิดราคารับซื้อ 12000 เจ้าของบัตรรับเงินไป 12000-3750-500 เหลือเงินไปใช้ 7750 เองเท่านั้น***

สรุปคือ เจ้าของบัตร เสียเงิน 15000 แต่ได้เงินสด 7750 หรือครับ
กี่ % เนี่ย ผมว่าคิดผิดหรือเปล่า กู้นอกระบบมันมีอีกเยอะที่ดอกไม่โหดขนาดนี้นิครับ

โพสเมื่อ : 28/9/2008 22:51

18/9/2008 18:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
ไปรูดทองน่าจะคุ้มกว่านะ มีร้านทองในมาบุญครอง ทำอยู่ รูดซื้อทองแต่ไม่ได้นำทองออกไปจากร้าน รูดทองเสีย 3% แล้ว ขายทองคืนเลยจะเสียส่วนลดรวมทั้งหมดประมาณ 3%+4%

โพสเมื่อ : 29/9/2008 7:20

มืออาชีพ
18/9/2008 14:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
อ้างถึง:

myheart46 เขียนว่า:
***ธรรมชาติอ่ะคับของแบบนี้...เขาก็เอาคนที่ต้องการใช้เงินแต่บัตรเครดิตเต็มไปขอวงเงินเพิ่ม..มีคนนอกมานั้งทำรายการให้ หัก 10000 ละ 2500 บาท บวกค่าดำเนินการ 500 บาท ก็ลงเป็นซื้อคอมพิวเตอร์ แล้วก็จ่ายกันไป เจ้าของบัตรได้เงินไปใช้ คนเดินเรื่องได้เครื่องไป.. แล้วหาคนที่สนใจมาซื้อ.. แต่คิดให้นะคับ.เครื่อง acer aspire one 150 สมมุติ ราคา 15000 หักนอกระบบ 3750 ค่าดำเนินการอีก 500 บาท แต่คิดราคารับซื้อ 12000 เจ้าของบัตรรับเงินไป 12000-3750-500 เหลือเงินไปใช้ 7750 เองเท่านั้น***

สรุปคือ เจ้าของบัตร เสียเงิน 15000 แต่ได้เงินสด 7750 หรือครับ
กี่ % เนี่ย ผมว่าคิดผิดหรือเปล่า กู้นอกระบบมันมีอีกเยอะที่ดอกไม่โหดขนาดนี้นิครับ

เจ้าของบัตรได้เงินตามนั้น ไม่ผิดครับ แต่ทำไมเขาถึงไม่กู้นอกระบบ ก็เพราะจริงอยู่ที่กู้นอกระบบ จะได้จำนวนเงินเต็มเม็ดเต็มหน่วยกว่า (โดยหักดอก ณ ตอนผู้ให้กู้จะจ่ายเงินให้แก่ผู้กู้แล้ว) แต่ปัญหาคือหากผู้กู้ไม่สามารถชำระยอดรายเดือนได้ จะเกิดปัญหาทันที เพราะโดยปรกติ ผู้ปล่อยกู้นอกระบบ มักมีวิธีการทวงเงินนอกระบบอยู่ด้วยครับ

ผิดกับการทวงหนี้ของบริษัทบัตรเครดิต หรือบริษัทที่เปิดบริการบัตรเช่าซื้อโดยสิ้นเชิงครับ ที่จะเป็นไปในทางละมุนละม่อมกว่า และเน้นดำเนินคดีทางกฎหมาย มากกว่าทำร้ายร่างกายผู้กู้

โพสเมื่อ : 29/9/2008 9:17
Headphone Amp: Grado RA 1 #11873
Headphone: Grado RS1i #7430

มืออาชีพ
19/9/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 221
ถ้าเป็นดั่งวิธีการข้างบนนี่

ไม่น่าสนับสนุนครับ

โพสเมื่อ : 29/9/2008 9:21

15/9/2008 11:27
กลุ่ม:
สมาชิก
แล้วทำไม เค้าไม่ไปรูดทอง แทนหละครับ

หรือว่า เค้าไม่รู้

ส่วนที่จะสนับสนุนหรือไม่นั้น ท่านทำไม่ได้หรอกครับ มันขึ้นกับตัวคนถือบัตรเอง

อีกอย่าง เพราะว่ามันมีอยู่ทุกวงการ ไม่รูดซื้อโน๊ตบุค ก็ซื้อของอย่างอื่น..

โพสเมื่อ : 29/9/2008 16:49

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
เหมือนผ่อนทองเเหละคับ

แต่ตอนนี้ทองมันแพง ราคาไม่คงที่ คนรูดกันน้อยคับ

โพสเมื่อ : 30/9/2008 0:40

มือใหม่
28/9/2008 13:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
เค้าเรียกว่า แก๊งค์ลูกหมู ป่ะ
ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากๆ

โพสเมื่อ : 30/9/2008 11:50

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อืม หากรู้ว่ามีคนกลุ่มหนึ่งเดือดร้อนจากการที่เราจะซื้อของได้ถูก เราจะยังคงทำต่อไปหรือไม่ การที่จะบอกว่าแม้เราไม่สนับสนุนจะหมายความว่า ก็มีคนอื่นสนับสนุนแทนเราอยู่ดี มันใช่หรือไม่

นี่คือความจริงของสังคมไทยแล้วใช่หรือไม่ -_-"

โพสเมื่อ : 30/9/2008 11:56

มืออาชีพ
15/7/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
เอาบัตรเครดิตมาใช้ผิดวิธีจริง ๆ วิธีแบบนี้แหละที่เป็นหนี้บัตรเครดิตกัน
อ่วมอรทัยไปเลย เอาเงินอนาคตมาใช้ก็เตรียมรับอนาคตมืดมนไว้ด้วย

เดี๋ยวนี้คนไม่ค่อยกลัวการเป็นหนี้แล้ว เพราะบริษัทต่าง ๆ ก็โหมโฆษณา
เสียขนาดนั้น จนนึกว่ามันเป็นเรื่องปกติ ไว้เวลาโดนทวงเช้าทวงเย็น
นั้นแหละถึงจะรู้ว่านรกมีจริง

โพสเมื่อ : 30/9/2008 20:38

"Happiness is only real when shared"

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 116
อ้างถึง:

pinkun เขียนว่า:
อ้างถึง:

myheart46 เขียนว่า:

เจ้าของบัตรได้เงินตามนั้น ไม่ผิดครับ แต่ทำไมเขาถึงไม่กู้นอกระบบ ก็เพราะจริงอยู่ที่กู้นอกระบบ จะได้จำนวนเงินเต็มเม็ดเต็มหน่วยกว่า (โดยหักดอก ณ ตอนผู้ให้กู้จะจ่ายเงินให้แก่ผู้กู้แล้ว) แต่ปัญหาคือหากผู้กู้ไม่สามารถชำระยอดรายเดือนได้ จะเกิดปัญหาทันที เพราะโดยปรกติ ผู้ปล่อยกู้นอกระบบ มักมีวิธีการทวงเงินนอกระบบอยู่ด้วยครับ

ผิดกับการทวงหนี้ของบริษัทบัตรเครดิต หรือบริษัทที่เปิดบริการบัตรเช่าซื้อโดยสิ้นเชิงครับ ที่จะเป็นไปในทางละมุนละม่อมกว่า และเน้นดำเนินคดีทางกฎหมาย มากกว่าทำร้ายร่างกายผู้กู้

หรือไม่ก็ไปกู้นอกระบบมาแล้วไม่มีจ่าย ถึงต้องยอมแพง เพื่อเอาไปจ่ายนอกระบบอีกที

โพสเมื่อ : 1/10/2008 8:48

[ค้นหา ขั้นสูง]