เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รบกวนสอบถามเรื่อง StarOffice ที่แถมมาในเครื่องหน่อยครับ
มือใหม่
20/10/2008 9:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
ไม่ทราบว่ามันเหมือนกับ MSOffice ไหมครับ คือสามารถเอางานใช้ร่วมกันได้หรือเปล่า หรือว่าต้องลง MsOffice ในEEEเพิ่มครับ พอดีจะใช้พิมพ์งาน สามารถพิมพ์แล้วเซฟแล้วเปิดใช้ร่วมกับ StarOffice ได้เลยไหมครับ

ขอบคุณมากครับ...

โพสเมื่อ : 27/10/2008 22:56
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง StarOffice ที่แถมมาในเครื่องหน่อยครับ
มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
StarOffice เป็น Open source ของ Sun น่ะครับ
จะว่าเหมือนก็เหมือน จะว่าต่างก็ต่างกับของ M$ ครับ
ผมไม่แน่ใจว่า เวอร์ชั่นที่มีอยู่ สามารถเซฟเป็น .doc ได้ไหม
ดูแค่เท่านั้นก็ได้ครับ ถ้าเซฟได้ก็ลดปัญหาในการทำงานร่วมกับคนอื่นได้ไปมาก
ซึ่งเวอร์ชั่นใหม่ๆก็ทำให้เซฟได้กันหมดแล้ว (บางทีก็เรียกการเซฟว่า Export ครับ)
(เหมือนที่โปรแกรม Gimp ซึ่งเป็นโปรแกรมกราฟฟิค Opensource
สามารถเปิดไฟล์ Photoshop มาทำงานได้หน้าตาเฉย ^-^)

ความต่างก็แค่ .. Sun กับ M$ เป็นบริษัทที่เป็นอริกันน่ะครับ 555
ผมเองก็ไม่ได้ใช้นานแล้ว แต่ปัญหาที่จะมีบ้างก็เช่นการแสดงผลบางอย่าง
ที่ไม่ตรง ถ้าเอาไฟล์จาก Star Office ไปเปิดกับ M$ Office ก็เช็กย่อหน้า
หรือการแสดงผลนิดหน่อยน่ะครับ .. นอกนั้นฉิว

โพสเมื่อ : 28/10/2008 0:26

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง StarOffice ที่แถมมาในเครื่องหน่อยครับ
มืออาชีพ
13/7/2008 20:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ผมก็ใช้ไม่เป็นเหมือนกันคับ
แต่คิดว่าน่าจะเซพได้นะคับ

ปล.ผมเอาออกแล้วลงออฟฟิศแทน แต่ใจจิงอยากให้อาอี๊พันของผมเป็นเครื่องที่ไม่ละเมิดลิขสิทธิ์เลยนะคับ แต่ใช้งานไม่เป็นจิงๆ เพราะโปรแกรมอื่นๆผมก็ลงแต่ที่มันฟรี หรือก็แค่เจ้าออฟฟิศนี้แหละ(เพิ่งเคยใช้OSที่เป็นลิขสิทธิ์ อิอิ...)

โพสเมื่อ : 28/10/2008 13:57

มือสมัครเล่น
21/10/2008 21:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
การใช้งานก็คล้ายๆ MS-Office แต่ผมว่ามันทำงานช้ากว่า Office 2007 Office 2003 สามารถใช้ไฟล์ข้ามไปมากะ MS-Office ได้ แต่มันจะเพี้ยนๆหน่อยครับ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 15:11
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
สามารถใช้ทดแทนได้ครับ ตอน save ให้เซฟเป็น doc หรือ xls ได้เหมือนกัน หากเป็นเอกสารง่ายๆ จะไม่มีปัญหา แต่หากจัดย่อหน้าเยอะๆ หรือมีสูตรคำนวนใน excel ยากๆ ก็อาจมีเพี้ยนบ้างเหมือนกัน แนะนำว่า เอา ms office ออกจากทุกเครื่องในบ้านแล้วติดต่อ star office หรือ OpenOffice.Org แทนไปเลย คราวนี้ไม่มีปัญหาแน่ๆ แถมถูกลิขสิทธิ์ทุกเครื่องด้วย

โพสเมื่อ : 28/10/2008 15:29

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
staroffice ไม่ได้ใช้เลยครับเลยไม่รู้ว่าดีรึเปล่าแต่รู้สึกเปิดเข้าครั้งแรก ดูอืดๆไงไม่รุครับ เอาออกแล้ว แต่ใช้openoffice3.0แทนครับ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 16:11

[ค้นหา ขั้นสูง]