เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

HP Mini 1001 ฝุ่นเข้าหน้าจอ งานประกอบแย่ (ลองสังเกตเครื่องคุณๆดูนะครับ)
มือใหม่
21/3/2009 19:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ผมซื้อ HP1001 มาใช้ ที่ตัวสีดำล้วนน่ะครับ ใช้แอล้วชอบมากจริงๆ
อะไรดูเพอร์เฟ็กต์ไปหมด พกเครื่องมาใช้ที่เกาหลีด้วย
เป็นเครื่องสำรอง ใช้ไปเรื่อยๆ
เริ่มสังเกตมุมนั้นมุนโน้นของเครื่องตัวเอง และก็เริ่มเห็น...

อันดับแรก รอยแยกบริเวณใกล้กับกล้องWebCam ตรงขอบด้านบนน่ะครับ
ตรงรอยต่อพอดี จะเห็นว่ามันประกอบไม่สนิท เป็นรอยอ้าเล็กๆ
บางเครื่องเป็นตลอดแนวเลยนะครับ เพราะตรงจอมันเป็นพลาสติกบางมาก
ถ้าไม่จับดูไม่รู้ บางเครื่องเอาเล็บจิกแล้วอ้าได้ตลอดแนวหน้าจอเลย
(เครื่องที่ขายที่เกาหลีก็เ ป็นหลายเ ครืองนะครับ)
สรุปก็คือมันประกอบจอมาไม่แน่นครับ
และพลาสติกก็บางมาก จนยากที่จะผนึกกันได้แน่น

ปัญหาต่อไปคือฝุ่นที่เข้าบริเวณด้านข้างจอน่ะครับ มันเข้าไปไม่มาก
ไม่สังเกตให้ดีพลิกจอไปมาก็ไม่เห็น แต่คาดว่าอีกหน่อย
ฝุ่นคงจะเข้ามากกว่านี้ อย่างที่เห็นในรูปน่ะครับ ซูมสุดๆแล้ว
ยังมีฝุ่นละเอียดที่ถ่ายด้วยกล้องไม่เห็นอีก
เครื่องผมไม่เคยเอาออกนอกสถานที่นะครับ ในห้องก็สะอาดไม่มีผุ่น

ลองสังเกตเครื่องคุณดูนะครับ แรกๆผมไม่ได้สังเกต แอบดีใจว่า
รุ่นนี้เป็นรุ่นที่ดีมาก ใช้แล้วถูกใจ ตอนนี้เสียความรู้สึกจริงๆ
อยู่ที่เกาหลี ถ้าเอาไปศูนย์ก็ไม่รู้ว่าเค้าจะว่ายังไง.. เซ็งครับ...

แนบ ไฟล์:

jpg  HP.JPG (0.00 KB)

jpg  HP.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 21/3/2009 19:31
Transfer the post to other applications Transfer

Re: HP Mini 1001 ฝุ่นเข้าหน้าจอ งานประกอบแย่ (ลองสังเกตเครื่องคุณๆดูนะครับ)
มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
เค้าคงไม่ทำะไรให้มั๊งครับ
เพราะตรงนี้มันก็แล้วแต่สภาพแวดล้อมของ user แต่ละคน
(ผมคิดว่า เค้าน่าจะมองแบบนี้) ส่วนพลาสติก ก็แลกมาด้วยน้ำหนักที่เบา
เวลา Hardware ออกใหม่ๆเนี่ย ผมไม่กล้าซื้อ Gen แรกเลยครับ
หลังจากที่ซื้อ Notebook พวก Series ใหม่ , Body ใหม่
แล้วต้องมาเจอปัญหาใหม่ๆ -_-'

แต่ปัญหาแบบนี้ มันน่าเบื่อนะครับ
ไม่ว่าจะฝุ่นเข้ามือถือ หรือ mp3 player
ยังไม่รู้จะแก้ยังไงเหมือนกัน นอกจาก แกะแล้วเป่า ..
ไม่ก็แกะแล้วดูด -_-'

โพสเมื่อ : 22/3/2009 1:46

Re: HP Mini 1001 ฝุ่นเข้าหน้าจอ งานประกอบแย่ (ลองสังเกตเครื่องคุณๆดูนะครับ)
มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
เห็นในกระทู้ที่เค้าแก้ไขเรื่องเว็บแคมของnetbook hp ลองดูครับ แล้วใช้เครื่องเป่าออกครับ

โพสเมื่อ : 23/3/2009 17:06
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
21/3/2009 19:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ผมเพิ่งอ่านเจอว่าคนทั้งโลกที่ใช้รุ่นนี้ก็เจอปัญหาเดียวกัน
เรื่องของฝุ่นเข้าหน้าจอ ผมเองไปดูตามห้างที่เกาหลีก็เห็นว่า
งานประกอบก็แย่พอๆกัน พอทีครับ HP รุ่นนี้เป็นรุ่นสุดท้าย..

ตัวอย่างข้อความที่ฝรั่งบ่น

http://209.85.173.132/search?q=cache: ... P+Mini&cd=2&hl=en&ct=clnk

It has dust behind the screen HP said it is not a warranty issue. I will not be taking no for an answer.

The laptop is new and in an environment that has little dust. If dust can get in it is a design fault, or a build quality issue.

I am very dissapointed at this point with HP service.

As well at the bottom left and right of the screen you can see scratch marks caused by the screen coming into contact with the speker grill on the keyboard pannel.

HP have said that they will warrant this, if the laptop has not been dropped.

It seems that the helpdesk people follow what are known as "advisaries" with regard to warranty isues. As they dont have one for the dust behind the Infinty screen they dont warrant it, or so they say.

If you have a dust issue you need to log a fault because it seems that warranty response depends on fault volume.

So if you have dust behind the screen log a fault and ask this issue to escalated.

I will be writing to HP and making as much noise as I can. If i knew that HP didnt care about dust getting behind the screen I would not have spent $2600

Cheers

โพสเมื่อ : 23/3/2009 20:17

[ค้นหา ขั้นสูง]