เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

UNDO - การออกกำลังกาย
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันนี้ป้าเอมมานั่งจุมปุ๊กอยู่ที่ฟิตเนสเฟิร์สค่ะ เลยนึกออกว่า
มาสอนคำศัพท์เกี่ยวกับการออกกำลังกายดีกว่า...

อุ้น-โด
un-do

สุ-โป้-ทสึ

su-po-tsu

**อยากจะสอนเทคนิคการออกเสียงตัว ทสึ ให้หน่อย เพราะมันไม่มีในภาษาไทย
วิธีออกเสียงก็คือ เอาลิ้นอันเพดานปากด้านหน้า(หลังฟันหน้าบนพอดี)ไว้ ตรงที่มันนูนๆน่ะ
พร้อมกับเปล่งเสียง สึ ออกมา มันจะเหมือนกับเสียงสะดุดผ่านด่านลิ้นไปก่อน...พอไหวมะ
ไม่เหมือนเสียง สุ หรือ ซุ เพราะลิ้นจะลอยๆไม่ไปขัดอะไร เสียงจะออกมาตรงๆ ขยันฝึกกันนะคะ

คำว่า อุ้น-โด ก็แปลว่า การออกกำลังกาย นั่นเองค่ะ
ส่วน? สุ-โป้-ทสึ แปลว่า กีฬา ทับศัพท์มาจากภาษาอังกฤษไง
อุ้น-โด และ สุ-โป้-ทสึ ก็มีหลากหลายรูปแบบใช่มะ ป้าเอมก็จะขอแนะนำให้รู้จักกันพอสังเขปค่ะ
กลุ่มแรก เป็นศัพท์ที่ใช้ภาษาญี่ปุ่น
ย่ะ-คิว?? เบสบอล やきゅう(野球)
ถัก-คิว? ปิงปอง  たっきゅう(卓球)
ซุย-เอ?? ว่ายน้ำ  すいえい(水泳)

กลุ่มที่สอง เป็นศัพท์ที่ทับศัพท์มาจากภาษาอังกฤษ ซึ่งจะออกเสียงได้กิ๊บเก๋มากค่ะ

บัส-เกต-โตะ-โบ-หรุ バスケットボール
บะ-เระ-โบ-หรุ     バレーボール
ฟิต-โตะ-เน-สุ     フィットネス
เอ-โร-บิ-คุ-สุ      
エアロビック

แค่นี้ก่อน เดี๋ยวมึน...
สรุปว่า การออกกำลังกายและการเล่นกีฬานั้น ดีต่อสุขภาพเป็นอย่างยิ่ง

ถ้าเป็นไปได้ พยายามหาเวลาไปกันบ่อยๆนะคะ ด้วยความปรารถนาดีจาก เซนเซย์ เองค่-----า

โพสเมื่อ : 9/2/2008 14:43

Re: UNDO - การออกกำลังกาย
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อ่านตอนแรก นึกว่าสอนภาษาอังกฤษ หรือสอนคอมพิวเตอร์ซะอีก

ขอบคุณมาก ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว

โพสเมื่อ : 10/2/2008 22:50

[ค้นหา ขั้นสูง]