เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

SHIKEN - การสอบ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
ช่วงนี้ เป็นช่วงบรรยากาศ"มาคุ"สำหรับนักเรียนทั้งหลายนะคะ
เพราะเป็นช่วงสอบไล่ ก่อนปิดเทอมกันแล้ว... งั้นเรามาดูศัพท์คำนี้กันเลย

ชิ-เค็น

shi-ken

คำว่า ชิ-เค็น? แปลว่า "การสอบ" ไงคะ หลายคนฟังคำนี้แล้วแอบขนลุกใช่ม่า 555
ซึ่งศัพท์คำนี้ก็ใช้กับการสอบได้ทุกประเภท เป็นคำกลางๆครอบจักรวาลค่ะ

มาลองซ้อมออกเสียงกันหน่อยค่ะ นึง ส่อง ซ่ำ

ชิ-เค็น

เก่งจังจ้ะ

แต่ถ้าเราจะเน้นลงไปอีก เช่น การสอบเข้าโรงเรียนหรือมหาวิทยาลัย เราจะเรียกว่า...

นิว-งะ-ขุ? ชิ-เค็น

nyu-gak-ku shi-ken

โดยคำว่า นิว-งัก-ขุ เนี่ยก็แปลว่า การเข้าเรียน ตรงตัวเป๊ะๆๆเลยแล่ะ

ส่วนคำที่จำได้ง่ายที่สุด ก็จะเป็นคำที่ทับศัพท์มาจากภาษาอื่น
(หรือที่เรียกว่า ไกไรโหงะ ยังจำกันได้บ่)? ...ก็คือคำนี้ค่ะ

เทส-โตะ

te-su-to**ตัว "su" เราออกเสียงเบาๆเท่านั้นค่ะ

แน่นอน มาจากภาษาอังกฤษคือ TEST นั่นเอง จำง่ายนิดส์เดียวนะคะ
มีมุขขำๆมาบอก ต่อไปนี้ เวลาเราลองไมโครโฟน เราก็จะเปลี่ยนไปพูดว่า...
เทส-โตะ?? เทส-โตะ

555555

โพสเมื่อ : 23/2/2008 11:56

[ค้นหา ขั้นสูง]