เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

AJI - รสชาติ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
ช่วงนี้ ป้าเอม อิโซงาชี่ ม๊ากกกมาก เลยหายหน้าหายตาไป คงไม่โกรธกันนะคะ
ว่าแล้ว เพื่อไม่ให้เสียเวลา มาเข้าเรื่องกันเล้ยย...

วันนี้ ป้าเอมจะมานำเสนอ หมวดคำเกี่ยวกับ รสชาติ ค่ะ มาดูกัน

อะ-จิ

?
a-ji

คำว่า อะ-จิ แปลว่า รสชาติ นี่เองค่ะ อย่างคำว่า อายิโนะโมะโต๊ะ เนี่ย
คำว่า อายิ จริงๆก็คือคำว่า อะจิ นี่แล่ะ แต่สะกดคนละแบบ
อยากรู้ล่ะสิว่าแปลว่าอะไร เฉลยค่ะ...แปลว่า ต้นกำเนิดของรสชาติ นั่นเอง

ทีนี้ รสชาติเนี่ย ก็มีมากมายเลย แต่ป้าเอมก็จะหยิบเอารสชาติหลักๆมาสอนกันนะคะ

อะ-ไม่ = หวาน
 ?
a-mai

สุป-ไป้ = เปรี้ยว
 ?
sup-pai

ฉบ-ไป้ = เค็ม
 ?
shop-pai

โอะ-อิ-ชี่ = อร่อย (*เคยเรียนแล้วนะ)
o-i-shi-i

หมะ-สุ้ย = ไม่อร่อย
 ?
ma-zui

คราวนี้ ถ้าไปทานอาหารกับคนญี่ปุ่น ก็จะพูดศัพท์เรื่องรสชาติกันพอได้แล้วนะคะ
อย่าลืมว่า อยากเก่งภาษา ต้องหมั่นใช้และฝึกฝนค่ะ

โพสเมื่อ : 5/3/2008 21:31

Re: AJI - รสชาติ
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
เลยไม่ได้เอาของให้ป้าสะที

โพสเมื่อ : 5/3/2008 21:41

Re: AJI - รสชาติ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
สงสัยต้องจำแค่ โออิชี่ กับ หมาะสุ่ย จำเยอะแล้วชักงง

โพสเมื่อ : 6/3/2008 10:01

[ค้นหา ขั้นสูง]